Luật sư Trần Khánh Thương

Giải quyết trường hợp đóng BHXH trong thời gian NLĐ nghỉ hưởng chế độ thai sản

Giải quyết trường hợp đóng BHXH trong thời gian NLĐ nghỉ hưởng chế độ thai sản; Chế độ bảo hiểm khi thai chết lưu

 

Giải quyết trường hợp đóng BHXH trong thời gian NLĐ nghỉ hưởng chế độ thai sản

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Chào Luật Minh Gia ! Tôi có một vấn đề thắc mắc về bảo hiểm xã hội, mong được tư vấn giúp đỡ. Công ty tôi có 2 thai sản được nghỉ trong năm 2015 và đều qua 2016 mới đi làm lại. vậy từ khi có thai sản nghỉ, công ty hoặc nguời lao động có phải đóng BẢO HIỂM gì không (BHYT, BHXH, BHTN). Hiện tại từ lúc có thai sản nghỉ đến nay, công ty tôi vẫn cứ đóng đều 1 mức như chưa có biến động, thì số tiền chênh lệch ấy sẽ xử lý như thế nào, tôi có phải lên cơ quan bảo hiểm để đối chiếu hay không? Xin cảm ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Khoản 2 Điều 36 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 quy định: "Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội". Thời gian này nếu các bên vẫn đóng thì hiện có thể mang hồ sơ chứng minh người lao động đã nghỉ chế độ thai sản lên cơ quan BHXH để giải trình và yêu cầu truy lĩnh tiền đã đóng.
 

1 |==========================

 

Chế độ bảo hiểm khi thai chết lưu

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Thưa luật sư tôi có người bạn làm việc ở cơ quan trong ngành giáo dục, đã sinh con thứ ba rồi và trường hợp đó đã bị ngưng lương 1 năm, hiện tại vì vỡ kế hoạch nên mang thai lần thứ 4 nhưng bị thai lưu phải bỏ bé được 4 tháng rưỡi nếu trường hợp như vậy có được hưởng chế độ bảo hiểm không và thời gian được nghỉ là bao lâu. Xin cám ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự thông qua bài viết "Chế độ thai sản đối với thai chết lưu". 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh/chị:

- Luật Bảo hiểm Xã hội 2014

- Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác, anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169
 

Trân trọng
P. Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn