Vy Huyền

Giải quyết khi ngày nghỉ việc riêng trùng với ngày nghỉ lễ

Cho tôi hỏi: Tôi kết hôn vào dịp lễ 30/4/2015, theo luật Lao động thì kết hôn được nghỉ 03 ngày hưởng nguyên lương. Tuy nhiên tôi kết hôn vào dip nghỉ lễ 06 ngày. Vậy cho tôi hỏi tôi có được nghỉ bù 03 ngày theo chế độ kết hôn sau khi hết lễ mà vẫn hưởng nguyên lương không? Tôi xin cảm ơn luật sư.

Trả lời: Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:
 
Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ lễ, tết:
 
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
 
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
 
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
 
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
 
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
 
đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
 
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
 
2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
 
3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
 
Do vậy dịp nghỉ lễ vừa qua bạn chỉ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào 3 ngày là Giỗ tổ Hùng Vương, Ngày chiến thắng và Ngày Quốc tế lao động. Bạn kết hôn vào ngày 30/4/2015 nên sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương 2 ngày là 30/4/2015 và 1/5/2015.

Bên cạnh đó, Điều 116 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương.

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:
 
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
 
b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;
 
c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.
 
Hiện pháp luật không có quy định về việc nghỉ bù khi ngày nghỉ việc riêng trùng với ngày nghỉ lễ mà chỉ có quy định nghỉ bù trong trường hợp nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hàng tuần mà thôi. Do vậy bạn sẽ không được nghỉ bù 3 ngày kết hôn sau khi nghỉ lễ mà chỉ được nghỉ đến ngày 2/5/2015. Thêm nữa cả ngày nghỉ việc riêng và ngày nghỉ lễ đều được hưởng nguyên lương. Do đó ngày 30/4/2015 và ngày 1/5/2015 bạn được hưởng 200% lương và ngày 2/5/2015 bạn được hưởng 100% lương theo quy định của pháp luật.

Trân trọng.
Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169