Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Giải đáp thắc mắc về chế độ thai sản

    • 11/05/2016
    • Nguyễn Thị Nhàn
    • Vợ tôi trước đây năm 2014 có đóng bhxh được 6 tháng sau đó vì gia đình có việc nên nghỉ việc. Sau đó đi làm lại và đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12 năm 2015 ( tháng 2 mang thai). Nếu vợ tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12 đến tháng 10 năm 2016 thì có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Nếu đóng từ tháng 8 năm 2015 - 8/2016 thì đủ điều kiện không?


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu, Công ty Luật Minh Gia tư vấn như sau:

    Tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    ...


    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này." 

    Như vậy, theo quy định trên, lao động nữ đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản. Vợ bạn dự sinh vào tháng 11 năm 2016 nên chỉ cần trong thời gian từ tháng 11 năm 2015 đến tháng 11 năm 2016 chị có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội là chị đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Mức hưởng chế độ thai sản bạn có thể tham khảo bài viết Tư vấn chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Giải đáp thắc mắc về chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    C.V Nguyễn Thị Quyên - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169