Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền lợi của viên chức

    • 14/01/2017
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Viên chức khi nghỉ việc thì được hưởng các chế độ nào? Hỏi về phụ cấp thâm niên nhà giáo - Thời gian dạy hợp đồng có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên không? - Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên của giáo viên

     

    Viên chức khi nghỉ việc thì được hưởng các chế độ nào?

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Xin hỏi:Hiện nay tôi đang làm việc tại công ty TNHH MTV 100% vốn nhà nước tôi xin hỏi về vấn đề trợ cấp thôi việc đối với viên chức quản lý ( Giám đốc, phó giám đốc không ký hợp đồng lao động, do ủy ban nhân dân tỉnh quản lý) nay do sức khỏe yếu muốn về hưu trước tuổi. vậy có được thanh toán chế độ trợ cấp thôi việc không, nếu có thì thực hiện theo văn bản nào? xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn:

     
    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
    Viên chức khi nghỉ việc thì được hưởng các chế độ nào?

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

     
     
     

    1 |==========================

     

    Hỏi về phụ cấp thâm niên nhà giáo

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Tôi công tac trong trường Cao đẳng công lập đã 30 năm, được xếp lương ngạch 15.12 giáo viên trung học cao cấp. Có thời gian giảng dạy 8 năm. Làm Bí thư Đoàn 12 năm. Sau đó đươc bổ nhiệm phó phòng quản lý Sv , trưởng phòng quản lý Sv, hiệu phó phụ trách công tác Sinh viên như vậy tôi có đươc hưởng phụ cấp thâm niên trong cả quá trình công tac không. Xin trân trọng cảm ơn

    Trả lời tư vấn:

     
    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
     
    Theo đó, nếu đã được xếp ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo, có tham gia giảng dạy 8 năm, thời gian sau có tham gia công tác giáo dục trong ngành. do vậy được hưởng phụ cấp thâm niên nghề trong cả quá trình công tác.
     
     

    2 |==========================

     

    Thời gian dạy hợp đồng có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên không?

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Tôi muốn hỏi trường hợp như sau: Tôi trình độ trung cấp sư phạm bắt đầu giảng dạy ở trường mầm non tháng 5/2011 theo hợp đồng lao động tỉnh được đóng bảo hiểm bằng ngân sách nhà nước. Tháng 11/2013 tôi được vào biên chế và giảng dạy liên tục từ 5/2011 đến nay. Vậy thời điểm nào tôi bắt đầu được tính phụ cấp thâm niên nhà giáo? Và trong suốt thời gian giảng dạy tôi công tác tại khu vực đặc biệt khó khăn, cả thời gian làm việc theo hợp đồng tỉnh tôi đã được hưởng phụ cấp thu hút đến hết tháng 4/2016 là đủ 60 tháng. Vậy sang tháng 5 tôi có được tính phụ cấp lâu năm không ?

    Trả lời tư vấn:

    Chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV- BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP  ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo như sau:

    Điều 2. Hướng dẫn về thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức hưởng phụ cấp thâm niên quy định tại Điều 2, Điều 3 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP


    1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

    b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

    c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

    d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

    đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

    Theo thông tin chị cung cấp, chị tham gia giảng dạy và có đóng BHXH bắt buộc từ tháng 5/2011 đến nay. Vậy thời điểm bắt đầu công tác để tính hưởng chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo là từ tháng 5/2011.

    Chị tham khảo thêm các bài viết sau:

    Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo

    Thời gian hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị đinh 116/2010/NĐ-CP


    Ngoài ra, chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

    3 |==========================

     

    Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên của giáo viên

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Kính gửi luật sư công ty luật Minh Gia: Tôi có mẹ từ năm 1995 giáo viên mầm non ngoài công lập không tham gia đóng bảo hiểm xã hội (giảng dạy thường xuyên không nghỉ thời gian nào). Đến năm 2001 mẹ tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hộ cho đến nay. Sau đó năm 2012 trường nơi mẹ tôi dạy được chuyển đổi thành trường công lập, mẹ tôi được tuyển dụng viên chức và bổ nhiệm ngạch 15.115( Giáo viên mầm non) tại trường. Năm 2014 mẹ tôi được bảo hiểm xã hội huyện cho trung đóng bảo hiểm xã hội từ năm 1995 đến năm 2001 và mẹ tôi đã nộp tiền truy đóng đó tại BHXH. Tôi muốn luật sư tư vấn thời gian mẹ tôi giảng dạy từ năm 1995 đến năm 2001 có được tính hưởng thâm niên nhà giáo theo nghị định 54/2011 không?

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    Khoản 2 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định về thời gian hưởng phụ cấp thâm niên.

    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    Khoản này được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH như sau:

    1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau: 

    a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập; 

    b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập); 

    c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có); 

    d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề; 

    đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

    Như vậy, nếu mẹ bạn trước đây công tác tại cơ sở giáo dục ngoài công lập, có đóng BHXH (kể cả truy thu) thì thời gian công tác đó được tính là thời gian hưởng phụ cấp thâm niên

    4 |==========================

    Hỏi về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo

    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Em xin chào các anh chị !Đơn vị em là trường mẫu giáo công lập, năm 2014 có một giáo viên đang hưởng mức phụ cấp thâm niên nhà giáo là 9% (theo quyết định của UBND Quận) , sau đó bạn ý chuyển về phòng giáo dục và đào tạo quận công tác, hai năm sau bạn ý lại có quyết định trở về trường làm công tác giảng dạy. Vậy em có phải làm báo cáo gửi lên phòng nội vụ quận để quận ra quyết định lại để cho bạn ý hưởng tiếp phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không hay cứ tiếp tục cho bạn ý hưởng theo mốc phụ cấp thâm niên nhà giáo cũ.Mong nhận được hồi âm của các anh/chịEm xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn:

     
    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
     
     
    Theo đó, khi người này trở lại làm công tác giảng dạy thì vẫn tính phụ cấp thâm niên nhà giáo như cũ.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Giải đáp một số vấn đề liên quan đến quyền lợi của viên chức. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169