Hoài Nam

Dừng đóng BHXH bắt buộc đã 2 năm, muốn đóng tiếp được không

Xin chào Luật Minh Gia! Tôi có vấn đề này muốn được bên luật Minh gia tư vấn giúp cụ thể: Trước đây tôi có làm việc cho một công ty TNHH ở Nghệ An. Tôi có tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc với mức lương cơ bản như sau:

Từ Tháng 01/2008 - 12/2008: 1.053.000; Từ Tháng 01/2009 - 12/2009: 1.053.000; Từ Tháng 01/2010 - 12/2010: 1.053.000; Từ Tháng 01/2011 - 09/2011: 1.053.000; Từ Tháng 10/2011 - 12/2011: 1.660.000; Từ Tháng 01/2012 - 12/2012: 1.660.000; Từ Tháng 01/2013 - 04/2013: nghỉ chế độ thai sản; Từ Tháng 05/2013 - 12/2013: 1.926.000; Từ Tháng 01/2014 - 04/2014: 2.247.000. Tổng thời gian tôi đóng BHXH bắt buộc đến tháng 04/2014 là 6 năm 4 tháng. Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng đến tháng 04/2014 là 5 năm. Tôi đã nghỉ việc ở công ty và ngừng đóng BHXH từ tháng 05/2014 cho tới nay. Vậy tôi muốn hỏi là:

Nay tôi đã đi làm lại ở một công ty khác ở Thanh Hóa và muốn đóng tiếp BHXH. Tôi muốn đóng BH cho 2 năm thời gian mà tôi nghỉ làm để nối thời gian tôi đã đóng bảo hiểm ở trên cho đến 04/2016 liệu có được không ạ? Nếu được thì hướng dẫn giúp tôi thủ tục và số tiền phải đóng cho 2 năm qua. Còn nếu không được thì tôi có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không? Nếu được hưởng thì được bao nhiêu và làm thủ tục gồm những gì? Tôi đóng bảo hiểm ở Nghệ An thì tôi làm thủ tục nhận ở Thanh Hóa có được không vì hiện nay tôi ở Thanh Hóa. Rất mong nhận được hồi đáp sớm.Cảm ơn rất nhiều.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Khoản 5, Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

"5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội."

Như vậy, bạn thuộc trường hợp đóng bảo hiểm xã hội không liên tục nên theo quy định trên thì thời gian bạn đóng bảo hiểm sẽ bằng tổng thời gian bạn đã đóng bảo hiểm xã hội, bạn không được đóng bù khoảng thời gian 2 năm mà bạn nghỉ việc và không đóng bảo hiểm. Tháng 04/2016, bạn tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì thời gian này sẽ được tính tiếp vào tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội của bạn.

Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

"1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;"

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 1 của Nghị quyết 93/2015 thì trường hợp của bạn có thể hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu sau 12 tháng mà không đóng BHXH.

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần, chúng tôi đã tư vấn trong một bài viết khác, bạn có thể tham khảo tại: 

>> Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo luật Bảo hiểm xã hội

Trên đây là nội dung tư vấn về: Dừng đóng BHXH bắt buộc đã 2 năm, muốn đóng tiếp được không. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Gọi ngay