Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Đóng BHXH 27 năm có được hưởng BHXH một lần?

    • 17/09/2015
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Xin Luật sư cho hỏi hiện tại tôi 51 tuổi, tham gia công tác giảng dạy từ năm 1988, đã đóng bảo hiểm xã hội 27 năm, do tôi mắc bệnh hiểm nghèo muốn về hưu 1 lần thì chế độ chi trả cho tôi như thế nào? Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cám ơn.


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bác chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo Luật Bảo hiểm xã hội 2006: Tại Điều 55 có quy định:

    “Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;



    d) Ra nước ngoài để định cư.”

    Theo đó, trường hợp người lao động đã tham gia đóng BHXH từ 20 năm trở lên sẽ không được hưởng BHXH một lần.

    Theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014 (Có hiệu lực ngày 01/01/2016): Tại Điều 60 có quy định:

    “Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:



    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    …”

    Như vậy, kể từ ngày 01/01/2016 trở đi, nếu bác thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014 thì bác sẽ được hưởng BHXH một lần.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đóng BHXH 27 năm có được hưởng BHXH một lần?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169