Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    • 23/09/2019
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Chào văn phòng luật Minh gia, cho tôi hỏi trường hợp Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường thiệt hại cho người lao động như thế nào? pháp luật Lao động quy định về trường hợp này như thế nào mong tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động năm 2012 về nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:


    "1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.


    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.


    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.


    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.


    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

    Tiền lương làm căn cứ tính bồi thường trong trường hợp này là tiền lương theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    Việc nhận tiền bồi thường thiệt hại cho người lao động trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật không làm ảnh hưởng đến việc hưởng trợ cấp thôi việc (nếu có) của người lao động.

    sathai1-jpg-02072014034325-U16.jpg

    Tư vấn quy định về Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    ------------

    Câu hỏi thứ 2 - Trách nhiệm bồi thường của NSDLĐ khi chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

    Kính thưa luật sư! Nhờ luật sư tư vấn giúp em trường hợp doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Trường hợp của em “người lao động là người nước ngoài.” Đầu tiên là kí hợp đồng 06 tháng ( từ 15/03/201x- 14/09/201x); sau đó kí tiếp hợp đồng 01 năm (từ 15/09/201x- 14/09/201x). Nhưng  nay ngày 19/12/201x,  doanh nghiệp báo muốn em chấm dứt hợp đồng vào ngày 16/01/201x mà không lý do thoả đáng. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này doanh nghiệp phải bồi thường như thế nào? Và nghỉ vào thời điểm trước tết thì em có được nhận lương tháng 13  hay không? Nhờ luật sư giải đáp giúp ạ. Chân thành cám ơn!

    Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Trường hợp doanh nghiệp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì thực hiện nghĩa vụ bồi thường theo quy định Bộ luật lao động năm 2012. Cụ thể:

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    -----------------

    Câu hỏi thứ 3 - Không ký kết hợp đồng lao động có vi phạm luật Lao động không?

    Dear VP Luật Minh Gia. Em có thắc mắc về vấn đề ký hợp đồng như sau, mong nhận được sự tư vấn của VP luât.Em làm việc ở công ty đã 13 tháng, nhưng chưa hề được ký bất cứ 1 hợp đồng nào, nhưng em đã được tham gia bảo hiểm 4 tháng, nay công việc k trôi chảy, sếp muốn cho em nghỉ việc ngay trong ngày. Em muốn hỏi là công ty em có vi phạm luật hay không ? , và nếu công ty cho e nghỉ ngay vì lý do em không hoàn thanh công việc được giao và dựa vào đó không bồi thường hợp đồng cho em, thì có đúng k ? , và nếu k đúng luật thì em phải trình bày thế nào để được bồi thường theo đúng quyền lợi của mình.Em mong sớm nhận được phản hồi từ VP Luật. Em xin cảm ơn. Trân trọng!

    Trả lời: Chào bạn, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    >> Xin nghỉ việc trong trường hợp không ký hợp đồng lao động có phải báo trước.

    >> Hỏi trường hợp công ty không ký hợp đồng lao động với NLĐ?

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Trân trọng!

    P. Tư vấn - Công ty luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169