Tuấn Luật sư

Điều kiện và thủ tục xét tuyển từ viên chức sang công chức.

Xin cảm ơn Luật sư.Kính chào luật sư,Tôi có một vấn đề xin nhờ luật sư tư vấn. Xin luật sư dành chút thời gian tư vấn giúp tôi.


Nội dung yêu cầu tư vấn: Trước đây tôi là giáo viên tiểu học, tháng 9/2006 tôi được bổ nhiệm làm Phó hiệu trưởng một trường tiểu học. Tháng 4/2010 tôi được điều động về làm cán bộ của phòng Giáo dục và đào tạo huyện. Tháng 9/2012 tôi được bổ nhiệm làm Phó trưởng phòng Giáo dục và đào tạo của huyện. Hiện tôi đang là viên chức (Tôi có bằng Đại học tháng 5/2012). Xin hỏi luật sư tôi có đủ điều kiện để chuyển đổi sang công chức không? Cách chuyển và làm thủ tục thế nào?.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện và thủ tục xét tuyển từ viên chức sang công chức.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng cảm ơn

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 42 Nghị định 29/2012/NĐ – CP có quy định về chuyển đổi viên chức và cán bộ, công chức như sau:

“1. Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức.

2. Viên chức khi được tiếp nhận, bổ nhiệm vào các vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức trong các cơ quan, tổ chức của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội thì phải thực hiện quy trình xét chuyển thành công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức; đồng thời quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm là quyết định tuyển dụng…”

Ngoài việc đáp ứng điều kiện trên, để được chuyển từ viên chức sang công chức, bạn phải đáp ứng đồng thời điều kiện chuyển đổi viên chức sang công chức (theo pháp luật về viên chức) và điều kiện xét tuyển công chức (theo quy định của pháp luật về công chức)

Điều kiện xét tuyển công chức, đã được chúng tôi trình bày chi tiết tại địa chỉ sau, bạn có thể tham khảo tại đây:https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/quy-dinh-ve-viec-tuyen-dung-cong-chuc-thong-qua-xet-tuyen.aspx

Tuy nhiên, bên cạnh điều kiện về số năm công tác và trình độ phụ hợp, việc chuyển đổi từ viên chức sang công chức còn phụ thuộc vào nhu cầu tuyển dụng của đơn vị. Do vậy, trường hợp của bạn có thể được xem xét để chuyển đổi từ viên chức sang công chức bằng con đường xét tuyển công chức không qua thi tuyển.
 
Về thủ tục chuyển từ viên chức sang công chức sẽ được thực hiện theo thủ tục xét tuyển công chức được quy định tại Mục 4 của Nghị định số 24/2010/NĐ-CP Quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức. 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện và thủ tục xét tuyển từ viên chức sang công chức.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng !
Luật Gia: Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay