Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Điều kiện,thủ tục nhận chế độ thai sản theo LBHXH năm 2014.

    • 26/08/2015
    • Hoàng Thị Nhàn
    • Ngày 9/9/2013 em bắt đầu nhận việc.Ngày 9/11/2013 em bắt đầu ký hợp đồng và đóng bảo hiểm đến tháng 9/10/2015 em không được ký lại hợp đồng.Hiện tại em đang mang thai.

     

    Nội dung cần tư vấn:

    Thưa luật sư

    Ngày 9/9/2013 em bắt đầu nhận việc.Ngày 9/11/2013 em bắt đầu ký hợp đồng và đóng bảo hiểm đến tháng 9/10/2015 em không được ký lại hợp đồng.Hiện tại em đang mang thai.Ngày dự sinh của em là 4/5/2016.Vậy luật sư có thể tư vấn giúp em là em có được hưởng chế độ thai sản hay không? Nếu được hưởng thì thủ tục làm ở đâu khi em đã nghỉ việc.

    Chân thành cảm ơn.
     
    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”


    Ngày 9/11/2013 bạn bắt đầu ký hợp đồng và đóng bảo hiểm đến ngày 9/10/2015  và  không được ký lại hợp đồng. Như vậy, bạn đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được  23 tháng . Do đó, bạn thỏa mãn điều kiện đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Mặt khác, luật cũng quy định trường hợp của bạn chấm dứt hợp đồng lao động trước thời điểm sinh con thì vẫn hoàn toàn được hưởng các chế độ thai sản theo quy định về chế độ thai sản của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

    Về thủ tục để nhận chế độ thai sản bạn có thể tham khảo thêm bài viết có liên quan sau:

    Điều kiện và thủ tục hưởng chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện,thủ tục nhận chế độ thai sản theo LBHXH năm 2014.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng !
    C.V: Ngô Thị Thùy Linh – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169