Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Điều kiện nghỉ hưu của sĩ quan cấp úy theo quy định hiện hành

    • 18/01/2017
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi luật sư: Theo quy định của luật QNCN ngày 1/7/2016 có hiệu lực. Nhưng đơn vị tôi cho tôi nghỉ chờ hưu, bắt từ tháng 4/2016. Bởi tôi nhập ngũ tháng 3/1991, quân hàm cấp úy, sinh tháng 1/1971. Như vậy tôi lấy số hưu vào tháng 4/2017 thì có đúng luật bảo hiểm mới không?. Hay sai. Kinh mong luật sư cho ý kiến. Xin chân trọng cảm ơn luật sư.

    Trả lời tư vấn: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu - Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 

    "2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     

    a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;..." 

    Điều 13. Tuổi phục vụ tại ngũ của sĩ quan

    "1. Hạn tuổi cao nhất của sĩ quan phục vụ tại ngũ theo cấp bậc quân hàm:

    Cấp Úy: nam 46, nữ 46;..."

    Như vậy, đối với sĩ quan cấp úy thì điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng là có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và 46 tuổi đối với nam. Theo thông tin bạn cung cấp thì tính đến 2016 bạn có khoảng 25 năm đóng BHXH và tính đến 2017 thì bạn mới đủ 46 tuổi. Do đó thời điểm bạn đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng là năm 2017. Do đó, bạn bắt đầu hưởng chế độ hưu trí hàng tháng vào tháng 4/2017 là hợp lý. Việc đơn vị cho bạn nghỉ việc vào năm 2016 có thể là do đơn vị không còn nhu cầu sử dụng. Bạn có thể xem xét lại vấn đề này với đơn vị về việc có tiếp tục công tác hay không? 


    Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của bạn: Luật bảo hiểm xã hội 2014; Luật sĩ quan quân đội hợp nhất;...

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169