Luật sư Vũ Đức Thịnh

Điều kiện, mức hưởng và thời gian chi trả chế độ thai sản cho NLĐ

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ nhất: Em đóng bảo hiểm cho vợ em vào tháng 11/2015, hiện vợ em đã sanh em bé hôm 30/06 năm 2016. Em đã nộp đủ hồ sơ cho bên bảo hiểm. Mức lương vợ em đóng bảo hiểm là 4.500.000 và bao giờ em được nhận tiền bảo hiểm, và nhận như thế nào?

Trả lời tư vấn: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:


Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

 

Nếu vợ bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2015 đến tháng 06/2016 thì vợ bạn hoàn toàn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.  Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Nếu 06 tháng liền kề trước khi sinh con vợ bạn không có sự thay đổi về mức tiền lương đóng bảo hiểm thì tiền thai sản vợ bạn nhận được là 27.000.000 đồng. Ngoai mức hưởng trên vợ bạn còn nhận được trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 tháng tiền lương cơ sở. Lương cơ sở tại thời điểm vợ bạn được hưởng là 1.210.000 đồng. Như vậy vơ bạn sẽ nhận được tổng chế độ là 29.420.000 đồng.

Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội quy định về việc giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản như sau:

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơquy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Nếu vợ bạn nghỉ việc trước khi sinh con thì cơ quan BHXH sẽ trực tiếp chi trả tiền bảo hiểm cho bạn trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Tổ chức chi trả có thể thanh toán trực tiếp hoặc qua chuyển khoản.

Nếu vợ bạn sinh con trước khi nghỉ việc, bạn nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ của NLĐ, người sử dụng lao động thanh toán chế độ cho người lao động nữ nghỉ thai sản. Cơ quan BHXH có trách nhiệm chi trả lại cho NSDLĐ theo quy định trên.

Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

==========================

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ hai - Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Em hiện tại đang làm việc tại cty và kí hợp đồng lao động chính thức từ tháng 11/2014. Hiện đang làm đến nay nhưng tháng 10/2016. Em muốn kết thúc không kí tiếp với cty. và em cũng đóng BH hàng tháng cho đến nay. vậy nếu em xin thôi việc thì em có nhận được trợ cấp thai sản hay không? Em dự định tháng 9/2016 em có em bé em làm cho đến kết thúc hợp đồng thì em có nhận được trợ cấp hay không? Em xin cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2016

Theo quy định, NLĐ nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

==========================

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ ba - Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Kính gửi Anh/chị! Trường hợp lao động nữ đang mang thai tháng thứ 5, dự sinh 10/09/2016. Tại thời điểm tháng 5.2016, doanh nghiệp làm hồ sơ truy thu BHXH từ tháng 2.2016 cho người lao động. Vậy khi sinh con, người lao động có được hưởng chế độ thai sản theo luật BHXH không? E xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2016


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí