Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    • 21/02/2019
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Luật sư tư vấn trường hợp Xin chào đoàn luật sư! Em có thời gian tham gia BHXH, BHYT, BHTN từ 03/2011 đến 04/2015 em nghỉ việc và ngưng đóng BHXH, BHYT, BHTN vào ngày 26/04/2014 em có sinh 1 bé trai đến nay bé được 15 tháng hơn. Em vẫn chưa hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH. Câu hỏi em như sau:

    1/ Em đến Công ty xin chốt sổ và lấy sổ về, sau đó em (Người lao động) tự làm hồ sơ xin hưởng chế độ thai sản theo quy định (đã nghỉ việc)
    2/ Công ty đã chốt sổ trước, sau đó công ty làm thủ tục hồ sơ hưởng thai sản.
    Cả hai trường hợp trên cho em hỏi, vậy em có hưởng được chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH không ạ?
    Mong nhận được tư vấn của đoàn luật sư, em chân thành cám ơn!
     

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản
    Điều kiện hưởng chế độ thai sản
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định như sau:

    “Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Như vậy, theo quy định trên, lao động nữ đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của bạn đã đủ điều kiện trên nên sẽ được hưởng chế độ thai sản từ bảo hiểm xã hội.

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169