Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Đi du học có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

    • 30/03/2019
    • Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Hỏi: Vui lòng cho em hỏi em đã đóng BHXH bắt buộc được 14 năm. Giờ em nghỉ việc và đi du học ở nước ngoài em muốn hàng tháng vẫn đóng tiếp bảo hiểm tự nguyện để sau này hưởng lương hưu như vậy có được không ạ? Quy định thế nào mong luật sư tư vấn. Em xin cảm ơn!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

    “Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.

    2. Cơ quan, tổ chức và cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội tự nguyện.”.

    Khoản 1 Điều 2 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn cụ thể như sau:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bao gồm:

    a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2018; người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi;

    b) Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

    c) Người lao động giúp việc gia đình;

    d) Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

    đ) Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

    e) Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

    g) Người lao động đã đủ Điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ Điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    h) Người tham gia khác.

    Các đối tượng quy định trên sau đây gọi chung là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

    Như vậy, theo quy định trên thì bạn có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

    Căn cứ quy định tại điểm b khoản 1 Điều 97 của Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    ” Điều 97. Hồ sơ đăng ký tham gia và cấp sổ bảo hiểm xã hội

    1. Hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu bao gồm:

    b) Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.”

    Điều luật trên được hướng dẫn cụ thể tại Điều 24 Quyết định 595/QĐ- BHXH như sau:

    “Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

    1. Thành phần hồ sơ:

    1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

    1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

    2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

    Như vậy, để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, bạn cần điền tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH theo mẫu TK1-TS và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú.

    Đi du học có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

    >> Tư vấn về đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện qua tổng đài: 1900.6169

    Ngoài ra, bạn tham khảo nội dung tư vấn áp dụng VBPL tại thời điểm gửi câu hỏi như sau:

    Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng BHXH được 14 năm và hiện nay đi du học tại nước ngoài. Tuy nhiên bạn vẫn có nguyện vọng đóng BHXH tự nguyện tại Việt Nam và chưa thôi quốc tịch Việt Nam. Pháp luật hiện hành có quy định như sau:


    Điều 2 – Luật bảo hiểm xã hội 2006. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.

    Thông tư 02/2008/TT-BLĐTBXH Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 190/2007/NĐ-CP ngày 28 tháng 12 năm 2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện - ĐỐI TƯỢNG ÁP DỤNG :

    Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện quy định tại Điều 2 Nghị định số 190/2007/NĐ-CP là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi đến đủ 60 tuổi đối với nam và từ đủ 15 tuổi đến đủ 55 tuổi đối với nữ, không thuộc diện áp dụng của pháp luật về bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng;

    2. Cán bộ không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố;

    3. Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ;

    4. Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

    5. Người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân;

    6. Người lao động làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó chưa tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhưng đã nhận bảo hiểm xã hội một lần;

    7. Người tham gia khác.

    Các đối tượng quy định trên sau đây gọi chung là người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

    Căn cứ vào các quy định trên, bạn vẫn đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện để hưởng chế độ hưu trí sau này do bạn vẫn trong độ tuổi lao động và là công dân Việt Nam.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đi du học có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ: 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng!

    Luật gia Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169