Trần Diềm Quỳnh

Có thể rút hồ sơ đi xuất khẩu lao động khi đã trúng tuyển không?

Luật sư tư vấn về việc người lao động đã trúng tuyển đi xuất khẩu lao động có được rút hồ sơ hay không, và có phải bồi thường chi phí phá vỡ hợp đồng không

Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em.  Vấn đề của e như sau:E muốn đi xkld sang nhật. Đi theo diện kỹ sư kinh tế. E có đi phỏng vấn và đã được nhận nhưng gần 2 tuần rồi e chưa ký hợp đồng. Chỉ được báo là đỗ đơn hàng. Cty bảo e về làm hồ sơ và chuẩn bị tài chính. Khi mới đến cty thì cty yêu cầu nộp 10 tr tiền học. Và cty cho người chở e đi khám sức khỏe ở bệnh viện tràng an. Nhưng tiền khám thì e tự lo.  Kết quả sức khỏe của e không có vấn đề gì. Sau khi cty báo e đỗ đơn thì yêu cầu e nộp thêm 3000 usd. E đã nộp và có phiếu thu. Nhưng e về nhà thấy sk có vấn đề e tự đi khám thì phát hiện mình có thai 6 tuần. Là có trước khi đến cty nhưng e không biết. H e muốn hỏi luật sư trường hợp của e giải quyết như thế nào?  Và e có lấy lại được số tiền đã nộp không? Tất cả bằng bảng điểm hộ chiếu gốc của e cty đang giữ. E phát hiện ra và báo cho cty là e rút đơn. Nhưng cty bảo là hồ sơ của e trình lên cục. Sợ không lấy được tiền và phải chịu tiền phá vỡ hợp đồng.  Nhưng hợp đồng e chưa kí. Và lỗi khi đi khám sk sao bệnh viện không biết e có thai. Khi xét nghiệm nước tiểu và xét nghiệm máu. E kính nhờ quý luật sự cho e câu trả lời sớm nhất ạ 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Công ty Luật Minh Gia. Về yêu cầu của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trường hợp của bạn, bạn đi xuất khẩu lao động theo diện kỹ sư kinh tế. Điều 6 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng năm 2006 có quy định người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo một trong các hình thức sau đây:

“1. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, tổ chức sự nghiệp được phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

2. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp trúng thầu, nhận thầu hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài có đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

3. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề với doanh nghiệp đưa người lao động đi làm việc dưới hình thức thực tập nâng cao tay nghề;

4. Hợp đồng cá nhân.”

Theo quy định trên, có thể thấy, trường hợp của bạn là đi xuất khẩu lao động theo hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, tổ chức sự nghiệp được phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài

Điểm c Tiểu mục 1 Mục 5 Thông tư 21/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và Nghị định 126/2007/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng do Bộ lao động, thương binh và xã hội ban hành có quy định như sau:

“c) Doanh nghiệp dịch vụ phải cam kết với người lao động về thời gian chờ xuất cảnh sau khi người lao động trúng tuyển đi làm việc ở nước ngoài.

Trong thời gian doanh nghiệp dịch vụ đã cam kết, nếu người lao động không có nhu cầu đi làm việc ở nước ngoài nữa thì doanh nghiệp dịch vụ phải trả lại hồ sơ cho người lao động và người lao động phải chịu các khoản chi phí mà doanh nghiệp dịch vụ đã chi (nếu có) để làm thủ tục cho người lao động đi làm việc ở nước ngoài, gồm: chi phí làm hồ sơ, khám sức khỏe, học phí bồi dưỡng kiến thức cần thiết, chi phí tài liệu học tập, ăn, ở trong thời gian đào tạo bồi dưỡng kiến thức cần thiết, chi phí làm thủ tục nhập cảnh (visa).”

Như vậy, nếu trường hợp bạn đã trúng tuyển đi làm việc ở nước ngoài mà bạn không còn ý định muốn đi xuất khẩu lao động nữa, bạn có thể yêu cầu rút hồ sơ và các giấy tờ đã giao cho công ty cũng như khoản tiền bạn đã nộp cho công ty sau khi trừ đi các khoản chi phí mà công ty đã chi trả như chi phí làm hồ sơ, khám sức khỏe, học phí bồi dưỡng kiến thức cần thiết, chi phí tài liệu học tập, ăn, ở trong thời gian đào tạo bồi dưỡng kiến thức cần thiết, chi phí làm thủ tục nhập cảnh (visa).

Do đó, trường hợp của bạn, bạn hoàn toàn có thể tới công ty yêu cầu được nhận lại các giấy tờ, tài liệu cũng như số tiền mà bạn đã nộp. Nếu công ty kiên quyết không trả, bạn có  quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân yêu cầu giải quyết.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Nguyễn Thị Thu Hiền - Luật Minh Gia

Gọi ngay