Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Có được nghỉ hưu trước tuổi? Cách tính mức lương hàng tháng như thế nào?

    • 07/09/2015
    • Phạm Diệu
    • Chào luật sư, tôi năm nay 49 tuổi (nữ), có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội 31 năm, công tác tai đơn vị Hành chính sự nghiệp của nhà nước, muốn nghỉ hưu trước tuổi có được không, cách tính trừ % như thế nào nếu nghỉ hưu vào năm 2017? Xin cảm ơn luật sư.

    Có được nghỉ hưu trước tuổi? Cách tính mức lương hàng tháng như thế nào?
    Ảnh minh họa

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, vì bạn đang công tác tại đơn vị hành chính sự nghiệp của nhà nước nên theo Điều 61 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động hoàn toàn có thể nghỉ hưu trước tuổi và được bảo lưu thời gian đóng bảo hiễm xã hội (do bạn chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu):

    “Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.”

    Thứ hai, về cách tính mức lương hàng tháng, có hai khả năng xảy ra:

    Khả năng 1: nếu đến năm 2017, bạn đủ điều kiện để hưởng lương hưu thì mức lương hưu hàng tháng của bạn sẽ được tính theo khoản 1 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    “1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.”

    Khả năng 2: nếu bạn nghỉ hưu vào năm 2017 nhưng lại đủ điều kiện hưởng lương hưu sau 1/1/2018 thì cách tính lương hưu hàng tháng được quy định tại khoản 2 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:



    b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

    Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có được nghỉ hưu trước tuổi? Cách tính mức lương hàng tháng như thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    C.V: Nguyễn Thị Minh Thúy - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169