Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Có được chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ mang thai không?

    • 31/05/2018
    • Lại Minh Hiếu
    • Luật sư tư vấn về việc chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ mang thai do công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ.

    Xin chào Công ty Luật Minh GiaLần đầu tiên cho tôi gửi lời chào và lời chúc tốt đẹp nhất tới Cty của các bạn;Tôi có một vấn đề về hợp đồng lao động mong các bạn giải đáp giúp,Công ty tôi có ký hợp đồng với lao động nữ tháng 1/2018 - làm việc tại kho công ty, đến cuối tháng 1 lao động này có thai, công ty có đóng BHXH cho lao động, nhưng tới tháng 4/2018 công ty chuyển kho, không sử dụng kho đó nữa và định cho công nhân đó nghỉ việc, tất nhiên công ty sẽ thanh toán toàn bộ lương cho NLĐ, nhưng vì không biết Cty chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động đang mang thai như vậy có vi phạm luật BHXH hay luật lao động hay không, vì đây là trường hợp bất khả kháng, mong cty luật minh gia tư vấn giúp đỡ.xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn về công ty Luật Minh Gia, chúng tôi xin giải đáp những thắc mắc của bạn theo yêu cầu của pháp luật hiện hành như sau: 

    Đối với nữ lao động đang mang thai, nghỉ thai sản,Bộ luật lao động năm 2012 có quy định:


     
    “Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ
     
    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
     
    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.”

     

    Theo đó, trong thời gian mang thai và nghỉ thai sản, cơ quan bạn không có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nữ vì lý do mang thai, trừ trường hợp công ty chấm dứt hoạt động.

    Tuy nhiên, do công ty bạn chuyển kho, hay có thể hiểu là một hình thức thay đổi cơ cấu công ty, nên căn cứ Khoản 1 Điều 36 BLLĐ 2012 về các căn cứ chấm dứt hợp đồng lao động:

    “Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.”

    Do đó, nếu như công ty bạn chuyển kho và trong công ty không còn vị trí nào có thể sắp xếp cho lao động nữ đó làm việc thì công ty có thể chấm dứt hợp đồng lao động và trả trợ cấp thất nghiệp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 Bộ Luật Lao động, trường hợp có chỗ làm việc mới hoặc vẫn bố trí sắp xếp được công việc thì phải ưu tiên cho lao động này.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng.
    Luật gia / CV tư vấn: Mai Thị Ngọc Mai - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169