Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Chưa đóng đủ 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

    • 13/04/2016
    • Ls Nguyễn Thảo
    • Tôi muốn hỏi về cách xác định thời gian tính điều kiện hưởng chế độ thai sản. Cụ thể như sau:


    Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa luật sư! Tôi xin có câu hỏi về hưởng chế độ thai sản. Hiện tại tôi đang mang bầu được 2 tháng và dự kiến sinh vào đầu tháng 11/2016. Nhưng hiện tại vì 1 số lý do cá nhân tôi sẽ chấm dứt hợp đồng với công ty từ hết T3/2016. Thời gian tôi tham gia đóng bảo hiểm tại công ty từ T6/2011 đến T10/2011, sau đó tôi lại tiếp tục tham gia đóng BH từ T10/2013 đến hết T3/2016. Vậy luật sư cho tôi hỏi, với thời gian như vậy khi nghỉ tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được thì cá nhân tôi phải tự làm hay công ty làm ạ? Thủ tục để hưởng chế độ cần những gì ạ. Tôi xin cám ơn. 

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau: 

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản - Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    "....2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi..."

    Căn cứ theo quy định trên, thì để được hưởng chế độ thai sản bạn cần đáp ứng điều kiện là đóng BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Đối chiếu với thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đóng BHXH đến hết tháng 3/2016. Bạn dự sinh tháng 11/2016, thời hạn 12 tháng của bạn tính từ tháng 11/2015 đến tháng 10/2016. Theo đó, bản chỉ đóng bảo hiểm được 5 tháng (tháng 11, 12, 1, 2, 3) trong thời gian từ tháng 11/2015 đến tháng 10/2016. Như vậy, bạn chưa đóng BHXH đủ 6 tháng tong thời gian 12 tháng trước khi sinh nên bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. 

    Tuy nhiên, khoản 3 Điều 31 Luật BHXH 2014 có đưa ra một quy định ngoại lệ như sau:

    "...3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con..."


    Như vậy, bạn đã đóng BHXH được trên 12 tháng và nếu trong thời gian mang thai này bạn phải nghỉ việc để dưỡng thai theo sự chỉ định của bác sỹ thì bạn chỉ cần đóng BHXH đủ 3 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. 

    Việc bạn chấm dứt hợp đồng lao động sẽ không ảnh hưởng đến điều kiện hưởng chế độ thai sản của bạn. Tuy nhiên do bạn đã chấm dứt quan hệ lao động với công ty nên bạn sẽ phải tự tiến hành thủ tục hưởng chế độ thai sản. Cụ thể hồ sơ như sau:

    - Giấy chứng sinh của con;
    - Quyết định thôi việc;
    - Sổ bảo hiểm đã chốt;

    Hồ sơ nộp tại Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi bạn cư trú. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chưa đóng đủ 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản không? . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia. 

    Hotline: 1900.6169