Nguyễn Thu Trang

Chế độ thu hút đối với giáo viên khi chưa được luân chuyển về nơi làm việc cũ?

Tư vấn về chế độ thu hút đối với giáo viên khi chưa được luân chuyển về nơi làm việc cũ, về việc hưởng phụ cấp và mức lương theo quy định

Câu hỏi tư vấn: Em hiện là Phó hiệu trưởng trường Tiểu học . Em xin phép được trình bày một sự việc như sau: Năm 2000 em được họp đồng giảng dạy tại Trường TH , đến năm 2004 e được tuyển dụng biên chế, đến năm 2009 e được bổ nhiệm Phó Hiệu Trưởng, đến năm 2014 thì e có quyết định bổ nhiệm lại  (sau 5 năm).Trong thời gian công tác e được nhận chế độ thu hút = 70% lương theo nghị định 61 của chính phủ. đến tháng 3 năm 2011 thì được hưởng chế độ thu hút theo nghị định 19 của chính phủ, mà theo nghị định 19 có ghi nếu nhà giáo và cán bộ quản lí chưa được luân chuyển công tác về nơi ở hoặc nơi làm việc có điều kiện kinh tế thuận lợi thì vẫn tiếp tục được hưởng chế độ( vì xã Phú Mỡ là xã nghèo, 100% hs là người dân tộc thiểu số). không những bản thân e mà rất nhiều GV thuộc dạng luân chuyển từ nơi có điều kiện kinh tế xã hội thuận lợi đến đây công tác đã nhận quá 60 tháng bây giờ phải trả lại. Vậy e xin được hỏi ý kiến luật sư về vấn đề này mong luật sư xem giúp trường hợp của e và các GV có được tiếp tục hưởng hay ko. Rất cảm ơn luật sư

Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh gia, trong trường hợp này chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 8, Nghị định số 19/2013/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20 tháng 6 năm 2006của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định:

Điều 8. Phụ cấp thu hút

Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tê - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (sau đây gọi chung là Nghị định 116/2010/NĐ-CP).”

Như vậy, mặc dù bạn đã hết thời hạn công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nhưng do chưa được điều chuyển về nơi làm việc trước đây, nên theo quy định tại điều luật trên bạn và các giáo viên khác vẫn tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút, tuy nhiên vấn đề về phụ cấp công tác lâu năm tại địa bàn này sẽ không được tiếp tục hưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: NguyễnHồng - Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn