1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Chế độ thanh toán tiền phương tiện đi lại khi nghỉ hằng năm

    • 18/02/2019
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Kính gửi công ty luật minh gia, cho tôi hỏi việc như sau: Tôi làm việc tại một trường THPT thuộc vùng 3. Trường tôi thống nhất chỉ thanh toán chế độ nghỉ phép năm vào dịp hè cho nó đồng bộ. Nhưng vé xe giữa nghỉ tết và nghỉ hè có sự chênh lệch rất lớn. Vì vậy dù công lệnh nghỉ phép hè nhưng tôi muốn lấy vé xe tết để thanh toán có được không? (Vé xe cùng trong một năm với công lệnh nghỉ phép). Tôi đang cần gấp để thanh toán nên mong sớm nhận được phản hồi. Xin trân trọng cảm ơn!

    Chế độ thanh toán tiền phương tiện đi lại khi nghỉ hằng năm
     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:


    Căn cứ Điều 4 Thông tư số 141/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính : Quy định về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập

    Điều 4. Chế độ thanh toán tiền phương tiện đi lại; tiền phụ cấp đi đường khi phụ cấp đi đường .

    1. Nội dung chi và mức thanh toán:

    a) Người đi nghỉ phép được thanh toán tiền phụ cấp đi đường (tương đương với mức phụ cấp lưu trú theo chế độ công tác phí hiện hành) và tiền phương tiện đi lại khi nghỉ phép năm.
    ….
    Mức thanh toán: Theo giá ghi trên vé, hoá đơn mua vé; giá vé không bao gồm các chi phí dịch vụ khác (Tham quan du lịch, các dịch vụ đặc biệt theo yêu cầu). Trường hợp cán bộ công chức đi nghỉ phép sử dụng phương tiện là máy bay khi có vé hợp pháp sẽ được thanh toán tối đa theo giá cước vận tải khách công cộng bằng phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy phù hợp với tuyến đường đi nghỉ phép.

    Đối với những đoạn đường không có phương tiện vận tải của tổ chức, cá nhân kinh doanh vận tải hành khách theo quy định của pháp luật mà người đi nghỉ phép phải thuê phương tiện vận tải khác thì thủ trưởng cơ quan, đơn vị xem xét quyết định cho thanh toán tiền thuê phương tiện mà người đi nghỉ phép đã thuê trên cơ sở hợp đồng thuê phương tiện hoặc giấy biên nhận thanh toán với chủ phương tiện theo số ki-lô-mét thực đi và đơn giá khoán được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị.

    Nếu người đi nghỉ phép năm tự túc bằng phương tiện cá nhân của mình thì được thanh toán khoán tiền tự túc phương tiện theo số ki-lô-mét thực đi, tương ứng với mức giá vận tải phổ biến của loại phương tiện công cộng tại địa phương nhưng không vượt quá mức khoán tiền tự túc phương tiện khi đi công tác và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị.

    Trường hợp người đi nghỉ phép năm kết hợp giữa đi công tác và nghỉ phép thăm người thân thì chỉ thanh toán tiền phụ cấp đi đường và không được thanh toán tiền tàu xe đi phép do đã được thanh toán trong công tác phí.

    2. Điều kiện, thời hạn; thủ tục thanh toán:  

    2.1. Điều kiện, thời hạn thanh toán:

    a) Tiền phương tiện đi nghỉ phép hàng năm chỉ được thanh toán mỗi năm một lần.

    b) Nghỉ phép của năm nào chỉ được thanh toán trong năm đó, trường hợp vì công việc được Thủ trưởng cơ quan, đơn vị cho lùi thời gian nghỉ phép sang năm sau thì cũng được thanh toán tiền nghỉ phép năm, nhưng chỉ được thanh toán trong phạm vi thời gian chỉnh lý ngân sách đến hết 31 tháng 01 năm sau.

    Đối với cán bộ, công chức đang công tác tại vùng sâu, vùng xa, núi cao, hải đảo có hệ số phụ cấp khu vực từ mức 0,5 trở lên nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý và được thanh toán tiền nghỉ phép năm theo quy định tại Điều 4 Thông tư này.

    2.2. Thủ tục thanh toán:

    Ngoài các chứng từ theo quy định tại khoản 1 Điều này, người đi nghỉ phép năm phải có các giấy tờ sau làm căn cứ thanh toán:

    a) Giấy nghỉ phép năm do Thủ trưởng cơ quan, đơn vị cấp.

    b) Đối với các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều 2: Phải có đơn và được chính quyền địa phương nơi thân nhân cư trú hoặc cơ sở y tế xác nhận có người thân bị ốm đau đi điều trị ở cơ sở y tế, điều trị dài hạn tại nhà, hoặc bị chết.
      
    Như vậy, tiền phương tiện đi lại sẽ căn cứ vào giá vé thực tế tại thời điểm anh nghỉ phép năm theo giấy nghỉ phép do cơ quan cấp.
     
    Nếu anh nghỉ phép năm vào thời điểm hè thì tiền phương tiện đi lại sẽ được chi trả dựa trên giá vé xe vào thời điểm hè.

    Trân trọng!
    Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169