Vũ Thị Thảo

Chế độ thai sản và mức trợ cấp một lần khi sinh con?

Chế độ thai sản của người lao động được tính như thế nào? Điều kiện hưởng và mức hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội được quy định ở đâu? Người lao động cần làm những thủ tục gì để được hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội? … Luật Minh Gia tư vấn các vấn đề này như sau:

1. Luật sư tư vấn về chế độ thai sản

Chế độ thai sản là một trong những quyền lợi quan trọng nhất của lao động nữ khi tham gia bảo hiểm xã hội. Người lao động sinh con, nhận nuôi con nuôi, … và đáp ứng đầy đủ các điều kiện nhất định do Luật Bảo hiểm xã hội đưa ra khi thực hiện thủ tục sẽ được chi trả chế độ thai sản. Nếu bạn là người lao động, bạn cần nắm chắc các quy định pháp luật về điều kiện, chế độ và mức hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Trong trường hợp bạn còn nhiều thắc mắc, chưa hiểu về chế độ thai sản nói riêng, bảo hiểm xã hội nói chung hãy đặt câu hỏi về Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169  để được hướng dẫn tư vấn các vấn đề như:

- Điều kiện hưởng chế độ thai sản;

- Tư vấn các chế độ, mức hưởng chế độ thai sản;

- Tư vấn tất cả các vấn đề liên quan đến pháp luật lao động;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống tư vấn dưới đây để có thêm thông tin chi tiết về pháp luật bảo hiểm xã hội và đối chiếu với trường hợp thực tế của mình.

2. Hỏi về chế độ bảo hiểm xã hội

Nội dung tư vấn: Thưa luật sư! E có 1 vài thắc mắc về bảo hiểm thai sản như sau: e vào làm tại công ty A vào tháng 5/2017 và công ty bắt đầu đóng bảo hiểm cho e từ tháng 6/2017. E làm tới nay là hết tháng 2/2018 và do e có thai 5 tháng công việc yêu cầu đứng nhiều nên e muốn làm hết tháng 3/2018 e nghỉ việc. Và dự sanh của e là 23/7/2018. Vậy luật sư cho e hỏi e chấm dứt hợp đồng công ty chốt sổ ko đóng tiếp những tháng còn lại trước sinh vào tháng 7/2018 thì e có được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ? Nếu đc thì: Mức lương đóng bảo hiểm của em từ tháng 6/2017 tới tháng 12/2017 là 3750 còn từ tháng 1/2018 tới hết tháng 3/2018 là 3780 thì e sẽ nhận được tổng tiền thai sản là bao nhiêu ạ? Cho e hỏi e có được nhận trợ cấp 1 lần x2 cho mỗi bé không?Và e cần những hồ sơ gì để hưởng thai sản theo quy định? Thời hạn nộp hồ sơ là bao lâu sau sinh?E mong nhận được tư vấn nhanh nhất từ luật sư. E chân thành cảm ơn..

Trả lờ tư vấni: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty luật Minh Gia. Từ những thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về chế độ thai sản BHXH:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trong trường hợp của bạn, bạn dự sinh 23/7/2018 thì 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 8/2017 đến tháng 7/2018. Bạn đóng bảo hiểm từ tháng 6/2017 đến hết tháng 3/2018 nên tính trong 12 tháng trước khi sinh con thì bạn đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên. Do đó, bạn được quyền hưởng trợ cấp thai sản.

Về thời gian hưởng chế độ thai sản được quy định tại Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Vậy, thời gian bạn hưởng chế độ thai sản khi sinh con là 06 tháng với mức hưởng chế độ thai sản được quy định tại Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

…”

Mức lương đóng bảo hiểm của bạn từ tháng 6/2017 tới tháng 12/2017 là 3750 (6 tháng), còn từ tháng 1/2018 tới hết tháng 3/2018 là 3780 (3 tháng). Như vậy, mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc được tính:

(3.780.000 x 3 + 3.750.000 x 3) : 6 = 3.765.000 đồng/tháng

Tóm lại, bạn được hưởng trợ cấp thai sản là: 3.765.000 x 6 tháng = 22.590.000 đồng

Thứ hai, về mức trợ cấp một lần khi sinh con:

Tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng. (Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 47/2017/NĐ-CP). Như vậy, trợ cấp một lần khi sinh con bạn được hưởng là 1.300.000 x 2 = 2.600.000 đồng

Tóm lại, bạn được hưởng các khoản trợ cấp gồm: Mức hưởng chế độ thai sản là 22.590.000 đồng, trợ cấp một lần khi sinh là 2.600.000 đồng.

Nếu công ty nhận làm chế độ thai sản cho bạn thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

Sổ bảo hiểm xã hội.

Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.

Sau đó, bạn nộp hồ sơ cho doanh nghiệp. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, công ty có trách nhiệm giải quyết và chi trả chế độ cho người lao động (Cơ quan BHXH sẽ thanh quyết toán cho công ty sau)

Trường hợp bạn thôi việc trước thời điểm sinh con thì nộp hồ sơ quy định và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn cư trú.

Bạn có thể tham khảo Trình tự thủ tục giải quyết chế độ thai sản

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Gọi ngay