Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Chế độ khi nghỉ hưu trước tuổi theo nghị định 108/2014/NĐ-CP

    • 14/02/2019
    • Phạm Diệu
    • Tôi xin hỏi, tôi năm nay 55 tuổi, đang làm trong đơn vị sự nghiệp vốn nhà nước, tôi muốn về hưu trước tuổi thì chế độ hiện hành như thế nào? Nếu tôi xin nghỉ theo tinh giảm biên chế thì được hưởng tiền chế độ quy định ra sao? Và nghỉ theo cách nào lợi hơn, tôi đã đóng bảo hiểm 24 năm, xin cảm ơn.

     

    Chế độ khi nghỉ hưu trước tuổi theo nghị định 108/2014/NĐ-CP

    Tư vấn quy định về Nghỉ hưu trước tuổi

     

    Trả lời:

     

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP về tinh giản biên chế

     
    “Chính sách về hưu trước tuổi
     
    1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:
     
    a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;
     
    b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
     
    c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.
     
    2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
     
    3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 tuổi đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.
     
    4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi đối với nam, trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.”
     
    Năm nay bác 55 tuổi thì theo quy định người về hưu trước tuổi theo nghị định 108/2014/NĐ-CP  từ 55 tuổi đến 58 tuổi đối với nam sẽ được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội ngoài ra còn được hưởng các chế độ như sau:
     
    - Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi
     
    - Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.
     
    - Trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi
     
    Nếu bác nghỉ hưu trong độ tuổi trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi thì bác sẽ chỉ được hưởng chế độ không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.
     
    Vì vậy nếu bác nghỉ hưu trong độ tuổi từ đủ 55 đến dưới 58 tuổi thì sẽ có lợi cho bác nhất.

    Trân trọng!
    Luật gia: Mai Anh – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169