Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Chế độ bảo hiểm xã hội với quân nhân nghĩa vụ khi xuât ngũ?

    • 02/09/2016
    • Phạm Diệu
    • Hỏi: Tôi kí hợp đồng lao động với 1 công ty tư nhân từ 1/1/2015 đến 28/2/2015 tôi nghỉ làm do phải thực hiện nghĩa vụ quân sự vào ngày 6/3/2015. Tôi sắp hoàn thành nghĩa vụ mình vào cuối tháng 7/2016. Luật sư cho tôi hỏi, sau khi xuất ngũ chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần của tôi được hưởng như thế nào theo nghị định 27/2016 NĐ-CP. Cảm ơn luật sư, mong sớm nhận được thư trả lời.

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 8 Nghị định số 27/2016/NĐ-CP cũng như quy định tại điểm d khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014, trường hợp sau khi bạn xuất ngũ mà thôi việc hoăc mất việc do công ty tư nhân mà bạn ký hợp đồng lao động đã chấm dứt hoạt động, giải thể hoặc phá sản thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014.

     

    Về mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần, khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

     

    "2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

     

    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

     

    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

     

    c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội".

     

    Về số năm đóng bảo hiểm xã hội, theo quy định tai điểm a khoản 1 Điều 7 Thông tư số 95/2016/TT-BQP thì "Thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định". Neus như bạn chưa rút BHXH một lần hoặc chưa hưởng trợ cấp xuất ngũ một lần thì thời gian công tác trong quân ngũ sẽ được dùng để tính vào thời gian tham gia BHXH. Như vậy, cộng cả thời gian phụ vụ tại ngũ thì tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn là 1 năm 7 tháng, theo cách tính làm tròn quy định tại khoản 4 Điều 19 Thông tư số 59/2015/TT- BLĐTBXH thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn được tính là 2 năm, như vậy bạn sẽ được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 4 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ bảo hiểm xã hội với quân nhân nghĩa vụ khi xuât ngũ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!

    Hồ Thu Uyên - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169