Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần

    • 08/09/2015
    • Trần Phương Hà
    • Tháng 8 vừa rồi chồng tôi có làm bảo hiểm xã hội 1 lần, thời gian chấm dứt hợp đồng là 31/12/2010, tổng thời gian đi làm là 2 năm 9 tháng. 9 tháng đầu chồng tôi đóng bảo hiểm với mức lương 870.000 đ, 2 năm sau đóng bảo hiểm với mức lương 927.000 đ.


    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, cho tôi hỏi. Tháng 8 vừa rồi chồng tôi có làm bảo hiểm xã hội 1 lần, thời gian chấm dứt hợp đồng là 31/12/2010, tổng thời gian đi làm là 2 năm 9 tháng. 9 tháng đầu chồng tôi đóng bảo hiểm với mức lương 870.000 đ, 2 năm sau đóng bảo hiểm với mức lương 927.000 đ.
    Vậy, giờ làm bảo hiểm 1 lần thì chồng tôi sẽ được hưởng bao nhiêu? Xin cảm ơn luật sư?

    Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

    Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2. Người lao động quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu. 

     
    Chồng bạn chấm dứt hợp đồng lao động vào 31/12/2010, tính đến thời điểm nộp hồ sơ xin hưởng bảo hiểm xã hội một lần vào 8/2015 là đã quá 1 năm. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội cũng chưa đủ 20 năm, do đó chồng bạn sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của pháp luật.

    Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:
     
    Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần
     
    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. 

     
    Đồng thời, Nghị định 152/2006/NĐ-Cp có hướng dẫn: “... từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm”.

    Chồng bạn làm việc tại công ty 2 năm 9 tháng. Trong đó, 9 tháng đầu chồng bạn đóng bảo hiểm với mức lương 870.000 đ, 2 năm sau đóng bảo hiểm với mức lương 927.000 đ. Như vậy, thời gian 2 năm 9 tháng sẽ được tính làm tròn là 3 năm đóng bảo hiểm xã hội.

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được xác định trong khoảng thời gian 3 năm và mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội được xác định là bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian. Số tiền bình quân này được xác định = (9 x 870.000 + 27 x 927.000) : 36 = 912.750 (đồng/tháng)

    Theo đó, số tiền bảo hiểm xã hội một lần mà chồng bạn được hưởng được xác định = 3 x 1,5 x 912.750 = 4.107.375 (đồng)

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    Luật gia Nguyễn Thương – Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169