Mai Hồng

Cách tính mức hưởng trợ cấp thai sản

Nội dung cần tư vấn: Tôi là một cán bộ y tế xã. Tôi được tăng lương từ 2,41 lên 2,72 kể từ ngày 1/1/2015. Đến tháng 4/2015 tôi có sinh em bé ( thai sản được tính từ tháng 4/2015 đến tháng 9/2015). Vừa qua tôi được nhận số tiền thai sản là: 18.929.000 đồng. Vậy tôi chế độ thai sản của tôi được tính như thế nào? Số tiền tôi nhận có đúng không? rất mong công ty luật giải thích cách tính cụ thể giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

 
Trả lời tư vấn: Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn được chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 157, Bộ luật lao động 2012  quy định, lao động nữ đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì được nghỉ hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng.

Điều 34, Luật bảo hiểm xã hội quy định :

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.”

Điều 35, Luật bảo hiểm xã hội quy định về cách tính mức hưởng trợ cấp thai sản như sau:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2...”
 
Theo các quy định của pháp luật thì tính được mức hưởng trợ cấp thai sản = 100% mức bình quân tiền lương, tiền công 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh * số tháng nghỉ sinh con( 6 tháng) + trợ cấp một lần sinh con ( bằng 2 tháng lương tối thiểu chung).

Theo dữ kiện bạn đã nêu, thời gian bạn được tăng lương tính từ ngày 1/1/2015 đến tháng 4/2015 là 4 tháng được tính theo hệ số 2,72; còn 2 tháng liền kề trước đó tức là tháng 11 và tháng 12 năm 2014 bạn vẫn hưởng mức lương theo hệ số 2,41. Do đó, mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh được tính bằng : (2,41 * 2 + 2,72 * 4) / 6 = 2,62

Như vậy, mức hưởng trợ cấp thai sản của bạn được tính bằng : 2,62 * 1.150.000 * 6 + 2 * 1.150.000 = 20.378.000 (đồng).

Trường hợp công ty bạn trả cho bạn mức trợ cấp hưởng thai sản là 18.929.000 đồng là không đúng, họ đã áp dụng hệ số lương cũ là 2,41 để tính tiền trợ cấp cho bạn. Bạn có thể yêu cầu công ty trả đúng số tiền mà bạn được hưởng là 20.378.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cách tính mức hưởng trợ cấp thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
C.V Ngô Thị Huệ - Công ty luật Minh Gia.

Gọi ngay