1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Các đối tượng được có hệ số lương từ 2,34 trở xuống được tăng lương

    • 14/02/2019
    • Bùi Thanh Hương
    • Tư vấn miễn phí về các đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức, người làm việc trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trử xuống được tăng thêm 8% lương. Nội dung câu hỏi như sau: Kính chào Luật Minh Gia, cho tôi hỏi vấn đề tăng lương 8%. Tôi là hợp đồng theo nghị định 68/2000/NĐ-CP trong đơn vị sự nghiệp, tôi có được hưởng tăng lương 8% không? Xin cảm ơn.

     

    Trả lời:
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Tại Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định đối tượng áp dụng tăng tiền lương 8%: như sau
     
    đ) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp”.
     
    Như vậy, trường hợp của bạn, bạn sẽ được tăng lương 8% nếu hiện tại bạn có hệ số lương từ 2,34 trở xuống.

     

    ---------------

    Câu hỏi thứ 2 - Viên chức theo hợp đồng có thuộc đối tượng được hưởng hỗ trợ về nhà ở xã hội?

     

    Em hiện là giảng viên ở trường đại học giao thông vận tải tphcm. Từ năm 2013 đến nay, trường em thực hiện cắt giảm biên chế, nên hầu hết các giảng viên mới vào trường sau 2013 đều thực hiện theo chế độ hợp đồng lao động theo từng năm, thời hạn trong hợp đồng chỉ là 12 tháng, và đúng 1 năm là ký hợp đồng lại 1 lần.Gần đây em có nghe nói về việc mua nhà ở xã hội, em xin hỏi luật sư là em là giảng viên hợp đồng theo từng năm với 1 trường đại học công lập như vậy em có thuộc đối tượng được mua nhà ở xã hội hay không? Xin cảm ơn luật sư!

     

    Luật sư tư vấn:

     

    Theo quy định của Luật nhà ở năm 2014 về đối tượng mua nhà ở xã hội. Cụ thể:

     

    Điều 49. Đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội

     

    Các đối tượng sau đây nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này thì được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội:

     

    1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

     

    2. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;

     

    3. Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

     

    4. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;

     

    5. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;

     

    6. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;

     

    7. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

     

    8. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;

     

    9. Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

     

    10. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

     

    Theo đó, nếu bạn thuộc đối tượng viên chức làm việc theo chế độ hợp đồng làm việc có thời hạn từ 12 đến 36 tháng thì thuộc đối tượng được hưởng chính sách về nhà ở xã hội.


    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

     

    Trân trọng.

    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169