Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Áp dụng hình thức kỷ luật sa thải theo quy định của pháp luật

    • 15/03/2016
    • Nguyễn Thị Lan Anh
    • Em đã kí hợp đồng 1 năm với công ty. Trong thời gian làm việc, em có báo nghỉ phép cho Phòng nhận sự biết nhưng họ nói họ không can thiệp vào chuyện này. Nên em nghỉ không phép để giải quyết chuyện gia đình từ ngày 2/2 đến ngày 16/2 thì công ty gọi điện báo em cung cấp số sổ bảo hiểm để công ty chốt sổ của em vì công ty đã có thông báo sa thải em. Em phải làm thế nào để tiếp tục làm việc trở lại?


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo như thông tin bạn cung cấp: Bạn làm việc theo hình thức hợp đồng xác định thời hạn với công ty (thời hạn 1 năm). Từ ngày 2/2 đến ngày 16/2 bạn nghỉ không phép để giải quyết chuyện gia đình. Như vậy, trường hợp này bạn đã tự ý bỏ việc 15 ngày.

    Theo Điều 126 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

    2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

    Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

    Theo đó, về căn cứ sa thải, công ty áp dụng hình thức kỷ luật sa thải đối với bạn trong trường hợp này là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

    Việc bạn muốn được tiếp tục làm việc tại công ty trong trường hợp này tùy thuộc vào việc lý do nghỉ việc của bạn có chính đáng hay không và phụ thuộc vào sự thỏa thuận, đàm phán giữa bạn và công ty.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Áp dụng hình thức kỷ luật sa thải theo quy định của pháp luật. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    CV: Thu Hưởng – Công ty Luật Minh Gia
     

    Hotline: 1900.6169