Trần Phương Hà

Xin xác nhận tạm trú của chồng để ly hôn

Luật sư tư vấn về giấy xác nhận tạm trú của chồng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Nội dung tư vấn như sau:

 

Nội dung câu hỏi:Thưa luật sư , nay tôi xin hỏi về vấn đề việc ly hôn ạ.Cách đây một tháng tôi có gửi đơn  ly hôn đơn phương đến Toà án nhân dân nhưng vì sổ tạm trú của chồng tôi hết thời gian như vậy bên Toà án yêu cầu tôi bổ sung thêm giấy xác nhận tạm trú từ chồng tôi ( ông Toàn ) .Do mâu thuẫn nên chúng tôi ly hôn..nhưng chúng tôi đã đồng ý ly hôn nhưng vì tôi và ông Toàn không nói chuyện nhiều năm như vậy tôi không đi làm giấy tạm trú cho ông ta nữa Nhưng chồng tôi thì hiện sống chung ba mẹ ruột của tôi.. Tất cả giấy tờ về việc ly hôn tôi nộp đầy đủ ..nhưng chỉ có thiếu giấy tạm trú của ông Toàn thôi ... Như vậy , tôi xin hỏi luật sư : nếu chỉ nếu giấy tạm trú thôi như vậy Toà án có giải quyết việc ly hôn của tôi không ạ. Và nếu chúng tôi đã đồng ý ly hôn thì có nên làm ly hôn đơn phương không ạ .??? Hay chỉ làm ly hôn thuận tình là được ạ..??? 

Trả lời

 

Cám ơn chị đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin trả lời như sau:

 

Theo Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau ‘a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này”

 

Chị phải gửi đơn xin ly hôn đến Tòa án nơi chồng chị cư trú , vì vây Tòa án sẽ cần giấy xác nhận tạm trú của chồng chị.Chị cần đến cơ quan công an nơi chồng chị đã tam trú để xin xác nhận tạm trú của chồng chị

 

Điều 55 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Thuận tình ly hôn như sau  “Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn

 

Như vậy nếu cả 2 vợ chồng đã tự nguyện muốn ly hôn và có  thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con thì chị gửi yêu cầu thuân tình ly hôn đến Tòa án và  chị không cần làm đơn xin ly hôn đơn phương vì sẽ mất thời gian hơn so với việc thuận tình ly hôn.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Phương Hà - Luật Minh Gia

Gọi ngay