Đào Quang Phong

Tư vấn về việc nhận cha và khai sinh cho con có yếu tố nước ngoài

Tôi có con với 1 người đàn ông TH nhưng người này chưa ly hôn. Ngày 2x/xx/201x chúng tôi đến Sở Tư pháp làm thủ tục nhận con và khai sinh cho con (có làm xét nghiệm ADN) nhưng ngày xx/xx/201x nhân viên nói chúng tôi vi phạm chế độ hôn nhân nên sẽ bị xử phạt và nếu không có giấy ly hôn thì không làm khai sinh cho con mang họ cha được. Vậy con tôi có quyền nhận cha và được khai sinh mang họ cha không? Quy định thế nào? Tôi xin cảm ơn.

Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về việc xử phạt hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng, Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: 


a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi; bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng."


Như vậy, việc xử phạt từ 1 đến 3 triệu đối với hành vi của bạn là đúng với quy định của pháp luật.

Về quyền nhận cha, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

“Điều 90. Quyền nhận cha, mẹ

1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.”

Theo đó, con của bạn có quyền nhận cha trong trường hợp này. Sau khi có quyết định nhận cha thì bạn có thể làm giấy khai sinh cho con theo họ của cha.

Về trình tự, thủ tục nhận cha cho con hay việc đăng ký giấy khai sinh, bạn có thể tham khảo thêm trong bài viết:

=> Đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú mang họ cha

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Tư vấn miễn phí