Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Tư vấn về vấn đề nuôi con sau ly hôn

    • 03/11/2019
    • Lại Minh Hiếu
    • Xin hỏi uật sư tư vấn trường hợp bắt con đi khi không có quyền nuôi con như sau: Tôi và chồng tôi ly hôn dươc 5 tháng,con tôi 20 tháng quyền nuôi con là tôi nuôi,nhung bây giờ chồng tôi bắt con di,xin hỏi anh ta co pham pháp luât không và tôi có quyên khởi kiên anh ấy không? Tôi xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời tư vấn: Chào Chị, cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp này chúng tôi tư vấn cho chị  như sau:

    Theo Điều 182, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

     
    “1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
     
    2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
     
    3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.
     
    Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”
     
    Theo quy định tại khoản 1, Điều luật này thì chồng chị đã vi phạm quyền và nghĩa vụ nuôi con của chị.

    Và cũng theo khoản 3, Điều này, chị có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của chồng chị với lý do là chồng chị đã cản trợ đến việc chăm sóc, nuôi dưỡng của chị.

    Hotline: 1900.6169