Nguyễn Văn Cảnh

Tư vấn về trường hợp không cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Thưa luật sư cho em hỏi về cấp dưỡng và trốn chu cấp nuôi con như sau: Em có chồng và có con được 6 tuổi rồi. Nhưng chúng em đã ly hôn được 5 năm rồi. Con em thì do em nuôi. Tòa cho ba của cháu cấp dưỡng 1 tháng là 3xx.000đ/tháng nhưng đến nay đã 5 năm rồi em vẫn chưa nhận được tiền cấp dưỡng nào hết. Và con em đã nghỉ học rồi. Vậy giờ ba của cháu có cần câp dưỡng nữa hay không? Xin luât sư tư vấn giúp em!

Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn cảu bạn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo điều 110 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con như sau:

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Thời điểm thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng được tính từ ngày ghi trong bản án, quyết định của Toà án.

 Như vậy, con bạn vẫn sẽ được nhận cấp dưỡng trừ trường hợp được quy định tại 118 Luật này. Điều 118 quy định Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:


1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;


2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;


3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;


4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;


5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;


Việc chồng cũ của bạn không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo bản án, quyết định của tòa nên bạn có thể yêu cầu cơ quan thi hành án áp dụng biện pháp cưỡng chế thi hành án.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí