Tuấn Luật sư

Tư vấn về thẩm quyền đăng ký kết hôn

Chào luật sư, cho tôi hỏi về đăng ký kết hôn như sau: Tôi là 1 quân nhân trong Bộ đội Biên phòng đang đóng quân ở 1 xã A, huyện K, tỉnh N. Trước khi nhập ngũ tôi ở xã D, huyện C, tỉnh N. Nay tôi chuẩn bị kết hôn và muốn được về quê (xã D, huyện C, tỉnh N) đăng ký kết hôn. Vậy theo luật hôn nhân và gia đình, tôi có thể đăng ký kết hôn ở quê được không? Quy định thế nào? Xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn. Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ thực hiện việc đăng ký kết hôn:

“Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn

1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

2. Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

a) Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

b) Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

c) Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch.”

Và theo quy định tại Điều 1 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 quy định: “Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú.”

Như vậy, bạn có thể đăng ký kết hôn tại UBND cấp xã nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú của hai bên nam, nữ.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí