1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hôn nhân
  • Tư vấn về điều kiện đăng ký kết hôn

    • 06/04/2021
    • Đinh Ngọc Huyền
    • Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Tuy nhiên không phải ai cũng hiểu và nắm rõ quy định chung về Kết hôn, thủ tục, điều kiện kết hôn và cũng không biết hỏi hoặc tìm hiểu quy định về Kết hôn theo quy định ở đâu.Để giải đáp vướng mắc của quý khách hàng quy định về Kết hôn, tuổi kết hôn, điều kiện và thủ tục kết hôn, bạn hãy liên hệ Luật Minh Gia để đảm bảo việc kết hôn đúng pháp luật.

    Câu hỏi tư vấn: Em năm nay 28 tuổi, vợ em sinh ngày 12/12/2003, theo Luật Hôn nhân thì đến ngày 13/12/2021 thì mới đủ tuổi đăng kí kết hôn, nhưng ngày 03/4/2021 chúng em đã tổ chức đám cưới, vậy em chờ tới ngày 13/12/2021 đi đăng ký kết hôn có được không? Có bị xử phạt không?

    Trả lời: Cảm ơn câu hỏi của bạn dành cho công ty Luật Minh Gia, để trả lời cho thắc mắc này chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện kết hôn như sau:
    "1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

    Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    "Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này."

     Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đã tổ chức đám cưới trong khi người vợ chưa đủ tuổi kết hôn, vợ bạn đang dưới 18 tuổi, Do đó, hành vi của bạn khi kết hôn với người chưa đủ tuổi kết hôn, được xem là hành vi tảo hôn, chưa được pháp luật công nhận
    Về vấn đề liệu hai bạn có bị xử phạt hay không, xin được trả lời cho bạn như sau:

    Về mức xử phạt hành chính hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn:

    Căn cứ Điều 58 Nghị định 82/2020 /NĐ-CP quy định như sau: 

    Điều 58. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

    "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án."

    Về mức xử phạt trách nhiệm hình sự:

    Căn cứ theo Điều 183 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về hành vi cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn

    "Người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm."

    Như vậy, nếu trong trường hợp gia đình bạn hoặc gia đình vợ bạn đã từng bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn hoặc hành vi tổ chức tảo hôn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169