Nguyễn Văn Cảnh

Tư vấn về điều kiện đăng ký kết hôn và tách sổ hộ khẩu

Luật sư cho hỏi: Tôi đã có vợ và đã ly hôn. Hiện tôi muốn kêt hôn lần nữa nhưng không được sự đồng ý của ba tôi. Xin hỏi luật sư tôi có được quyền tự ý làm đăng ký kết hôn hay không? Tôi có được phép tách sổ hộ khẩu để tôi nhập hộ khẩu cho vợ tôi không nếu khi không được sự đồng ý của ba tôi ?

Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Về vấn đề đăng ký kết hôn:

Căn cứ theo điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Điểm a, b, c, d khoản 5 được quy định như sau:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
      
Trường hợp hai bạn đáp ứng đủ các điều kiện trên thì hoàn toàn có quyền đăng ký kết hôn. Khi đó, việc ba bạn ngăn cấm là vi phạm quy định tại điểm b, khoản 2 điều 5 của luật này.

Về vấn đề tách sổ hộ khẩu:

Bạn hoàn toàn có thể tách sổ hộ khẩu khi có nhu cầu. Căn cứ theo điều 27 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định :

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp phápđược tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản

Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 điều 27. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí