Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Tư vấn trường hợp xét xử vắng mặt trong vụ án ly hôn

    • 04/11/2019
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Nội dung tư vấn: Xin chào công ty luật Minh Gia. Em xin hỏi là trường hợp của em đã gửi đơn ly hôn ra tòa. Tòa triệu tập bị đơn là chồng em ra tòa lần thứ nhất thì chồng em có mặt và đã ký vào biên bản. Đến khi tòa gọi lần thứ 2 chồng em vắng mặt cố tình không đến. Bây giờ tòa yêu cầu em rút đơn khởi kiện về nếu không gọi được chồng đến tòa.

    Em thì tham khảo trên mạng thấy là tòa vẫn có xử vắng mặt chồng. Luật sư cho em hỏi là tòa án liệu có tiếp tục xử vắng mặt khi chồng em không về hay không hay là vụ của em bị đình chỉ ? Thời gian là bao lâu thì tòa sẽ giải quyết cho em được ly hôn. Em nộp đơn từ tháng 6/2015. Em cảm ơn ạ
     
    Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn. Sau đây là tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bạn như sau:

    Bộ luật tố tụng dân sự có quy định như sau:

    “Điều 199. Sự có mặt của đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự

    1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt; trường hợp có người vắng mặt thì Hội đồng Xét Xử hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị Xét Xử vắng mặt.

    Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa.

    2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì Xử lý như sau:

    a) Nguyên đơn, người đại diện theo pháp luật vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị Xét Xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn;

    b) Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành Xét Xử vắng mặt họ;

    Căn cứ vào quy định trên, trường hợp chồng bạn vắng mặt khi tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất thì tòa sẽ hoãn phiên xét xử. Thời gian hoãn phiên tòa không quá 30 ngày làm việc. Nếu tòa triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì tòa sẽ tuyên bố xử vắng mặt. Căn cứ xác định thời hạn hoãn phiên tòa:

    Điều 208. Thời hạn hoãn phiên tòa và quyết định hoãn phiên tòa

    1. Trong trường hợp Hội đồng Xét Xử quyết định hoãn phiên tòa theo quy định tại khoản 2 Điều 51, khoản 2 Điều 72, các điều 199, 204, 205, 206, 207, 215, khoản 4 Điều 230 và các trường hợp khác theo quy định của Bộ luật này, thì thời hạn hoãn phiên tòa sơ thẩm là không quá ba mươi ngày, kể từ ngày ra quyết định hoãn phiên tòa.

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn