Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Tư vấn đơn phương ly hôn khi con chưa có giấy khai sinh

    • 06/11/2019
    • Nguyễn Thị Nhàn
    • Em muốn ly hôn với chồng của em. Em lấy chồng hơn 6 năm, chồng em có người khác bên ngoài, giờ có rất nhiều điểm bất đồng. Khi em có thai bé trai thì lúc nay em làm việc ở sài gòn, tự lo tất cả đến khi em sinh cũng vậy. Em nuôi bé được 20 tháng, trong thời gian mang thai em còn trả nợ cho chồng.

    Anh lâu lâu đến mượn tiền em rồi không trả. Nhưng việc đó em không quan tâm. Em muốn ly hôn và được phép nuôi con trai, em còn bé gái dược 5 tuổi em xin cho được thăm con khi có thể. Hiện tại em là mẹ đơn thân nuôi con.em đang nương tựa ở nhà các sơ, em làm việc đủ 2 mẹ con sống. Em đã bỏ nhà chồng đi dược 2 năm, em trốn ở nhà sơ tới giờ.em đã nhập hộ khẩu bên nhà chồng.Giờ em nộp hồ sơ ở đâu ạ? Em không có khai sinh của bé gái.em không muốn hòa giải vì không thể sống được nữa, Em xin tách khẩu về nhà mẹ được không ạ? 

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu, Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:

    1. Quyền đơn phương ly hôn.

    Luật hôn nhân gia đình hiện hành quy định về quyền yêu cầu ly hôn như sau:

    “Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
    ……..
    3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”
     
    Theo đó, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng khi vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. trường hợp của chị, nếu chồng không đồng ý ly hôn thì chị có thể đơn phương khởi kiện ra tòa yêu cầu giải quyết việc ly hôn.

    Cũng theo 
    luật hôn nhân gia đình 2014, quyền nuôi con khi ly hôn được xác định như sau:

    “Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
     
    Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn đang có một bé trai dưới 36 tháng tuổi , thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 81 luật HNGĐ 2014. Do vậy, nếu vợ chồng không có thỏa thuận nào khác về việc nuôi con thì về nguyên tắc, con sẽ được giao cho bạn nuôi. Còn về bé gái trên 4 tuổi thì việc giao ai trực tiếp nuôi dưỡng có thể do vợ chồng thỏa thuận hoặc Tòa quyết định dựa vào điều kiện nuôi dưỡng, chăm sóc con của hai bên. 

    Người chồng, vợ không trực tiếp nuôi con có 
    nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi con đủ tuổi thành niên.

       2. Hồ sơ khởi kiện xin ly hôn gồm có: 

    +   Đơn xin ly hôn (theo mẫu);


    +   Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);


    +   Sổ hộ khẩu, Chứng minh thư nhân dân của vợ, chồng (bản sao chứng thực);


    +   Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực);


    +   Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (sổ đỏ); Đăng ký xe; sổ tiết kiệm… (bản sao chứng thực);

    (Hồ sơ có thể nộp trực tiếp tại Tòa án hoặc gửi qua đường Bưu điện)

    Vì vậy, vợ chồng bạn phải làm thủ tục khai sinh cho con trước để có thể hoàn thiện thủ tục xin ly hôn. Thủ tục làm giấy khai sinh cho con bạn có thể tham khảo cụ thể tại bài viết sau đây: Thủ tục đăng ký khai sinh. 
     

    3.  Trình tự, thủ tục xin ly hôn đơn phương.

    Quy trình giải quyết vụ án ly hôn:

    +   Nộp hồ sơ khởi kiện về việc xin đơn phương ly hôn tại Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi bị đơn (chồng hoặc vợ) đang cư trú, làm việc;

    +   Đương sự nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án sau khi nhận thông báo nộp tiền tạm ứng án phí của Tòa án;
     

    +   Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra Bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.
     

    Thời gian giải quyết:


    +   Thời hạn xét xử: Từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án;


    +   Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

    Trên đây là nội dung tư vấn về: Tư vấn đơn phương ly hôn khi con chưa có giấy khai sinh. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

    Hotline: 1900.6169