Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Phân chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn ?

    • 03/11/2019
    • Nguyễn Thị Điển
    • Luật sư cho em hỏi về chia sản chung và khoản vay tín chấp giải quyết khi ly hôn thế nào, cụ thể:Vợ chồng em sống không hoà hợp do chồng em không chung thuỷ, hiện có 2 con chung (22 tháng và 4 tháng), thu nhập mỗi tháng của em khoảng 15 triệu, chồng em khoảng 16 triệu. Đồng thời chúng em còn 2 khoản nợ vay: chồng em vay ngân hàng VCB 500 triệu, tài sản thế chấp là sổ đỏ của bố mẹ ruột em, em vay tín chấp ngân hàng Vietinbank 100 triệu) để xây nhà.

    Tài sản chung của 2 vợ chồng là căn nhà và đất hình thành từ 2 khoản vay trên. Vậy khi tiến hành thủ tục ly hôn, em có được quyền nuôi cả 2 con không ạ ( chồng em muốn giành nuôi đứa lớn, nhưng em không đồng ý) và khoản nợ vay và tài sản chung của chúng em sẽ phân chia như thế nào ạ. Xin luật sư tư vấn giúp. Em chân thành cảm ơn

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Minh Gia, về vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề nuôi con sau khi ly hôn, theo quy định tại khoản 3 điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì:

    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

    Bạn và chồng bạn có 2 con chung 22 tháng và 4 tháng, cả 2 bé đều dưới 36 tháng tuổi, vậy nên khi ly hôn theo quy định tại khoản 3 điều 81 Luật hôn nhân gia đình nêu trên thì cả 2 bé sẽ đều được giao cho bạn nuôi, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc bạn và chồng bạn có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Thứ 2, về việc phân chia tài sản chung và khoản nợ vay của bạn và chồng bạn

    Theo quy định tại điều 33 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì khi bạn và chồng bạn còn 2 khoản nợ vay: chồng bạn vay ngân hàng VCB 500 triệu, tài sản thế chấp là sổ đỏ của bố mẹ ruột bạn, bạn vay tín chấp ngân hàng Vietinbank 100 triệu để xây nhà. Tài sản chung của 2 vợ chồng là căn nhà và đất hình thành từ 2 khoản vay trên nên đây là tài sản chung của vợ chồng hình thành trong thời kì hôn nhân của bạn và chồng bạn

    "Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung”.

    Khi ly hôn thì tài sản chung là ngôi nhà và mảnh đất của bạn và chồng bạn sẽ được giải quyết theo nguyên tắc quy định tại điều 59 luật hôn nhân gia đình năm 2014:

    "Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

    5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này”.

    Theo đó, khi ly hôn tài sản của vợ chồng bạn sẽ do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật hôn nhân gia đình năm 2014. Tài sản chung sẽ được chia đôi và có tính đến các yếu tố nêu tại khoản 2 điều 95, bạn có thể xem xét quy định pháp luật nêu trên.

    Về quyền sử dụng đất khi ly hôn thì sẽ được phân chia theo quy định tại khoản 2 điều 62 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 như sau:

    “Điều 62. Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn

    1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

    2. Việc chia quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện như sau:

    a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

    Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng;

    b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;

    c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

    d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai.

    3. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định tại Điều 61 của Luật này".

    Còn về 2 khoản vay mà chồng bạn và bạn vay để mua đất và xây nhà là tài sản chung của vợ chồng trong thời kì hôn nhân nên khi ly hôn, bạn và chồng bạn có trách nhiệm thỏa thuận về việc trả khoản nợ vay trên. Nếu không thỏa thuận được sẽ được giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Hotline: 1900.6169