Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Mức cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn là bao nhiêu?

    • 02/06/2020
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Khi vợ chồng ly hôn và đã có con chung thì câu hỏi thường đặt ra là: Người không trực tiếp nuôi dưỡng con có bắt buộc phải trợ cấp cho con không? Mức cấp dưỡng cho con được quy định như thế nào? Nhận tiền cấp dường bằng hình thức nào? nhận nhiều lần hay 1 lần và các vấn đề khác liên quan. Lời khuyên cho bạn là hãy tìm hiễu kỹ quy định pháp luật Hôn nhân gia đình, luật Dân sự hoặc hỏi luật sư tư vấn, đối chiếu thực tế để có câu trả lời chính xác nhất.

    1. Thế nào là cấp dưỡng và nghĩa vụ cấp dưỡng?

    Theo quy định thì: Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định.

    Tuy nhiên để xác định mức cấp dưỡng, thời điểm nhận tiền cấp dưỡng, khi nào thì kết thúc cấp dưỡng thậm trí là thỏa thuận vợ chồng thế nào cho phù hợp và tất cả các vấn đề khác bạn hãy gọi cho luật sư của chúng tôi qua Hotline: 1900.6169 Luật Minh Gia sẵn sàng tư vấn, giải đáp mọi thắc mắc để đảm bảo tối đa quyền lợi cho bạn và con của mình.

    Nếu việc tư vấn qua điện thoại chưa làm bạn thỏa mãn mà muốn tìm hiểu thêm, bạn tham khảo tình huống tư vấn sau: 

    2. Giải đáp thắc mắc về mức cấp dưỡng cho con khi ly hôn

    2.1 - Mức cấp dưỡng nuôi con khi vợ chồng ly hôn là bao nhiêu?

    Câu hỏi: Chào luật sư, cho tôi hỏi trường hợp: Theo quy định của pháp luật thì mẹ có quyền nuôi con đối với con dưới 36 tháng tuổi nhưng trong trường hợp nào thì cha có quyền nuôi con? nếu người mẹ cứ nhất quyết muốn nuôi con thì tòa sẽ giải quyết ra sao ?

    Cấp dưỡng trường hợp, vợ muốn giành nuôi con và xem con là điều kiện rành buộc để bắt buột chồng phải cấp dưỡng thì sẽ giải quyết ra sao ? Mức cấp dưỡng cụ thể là bao nhiêu % trên mức thu nhập của người chồng ?

    Trường hợp, người vợ lấy cớ là chăm sóc con, kê khai những khoản chi khống  nhầm tăng mức cấp dưỡng thì được xử lý ra sao ?

    Xin hỏi, trong trường hợp này thì giải quyết như thế nào ? Tôi xin cảm ơn luật sư.

    Trả lời: Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp trên chúng tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về quyền nuôi con khi giải quyết ly hôn

    Căn cứ theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình 2014 về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Về nguyên tắc, việc nuôi con khi ly hôn trước hết do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì  có thể yêu cầu Tòa án giải quyết, con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi mọi mặt cho con, Tòa án sẽ xem xét các yêu tố sau đây để đưa ra quyết định sẽ giao con cho ai nuôi dưỡng:

    Như vậy, trường hợp con dưới 3 tuổi thì quyền nuôi con thuộc về người mẹ (trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác).

    Nếu con trên 3 tuổi thì quyền nuôi con của cha, mẹ là như nhau, khi đó nếu không thỏa thuận được quyền nuôi con thì Tòa sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con để xem xét ai là người trực tiếp nuôi con tốt hơn. Tòa án còn xem xét đến các yếu tố sau đây để đưa ra quyết định:

    - Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà mỗi bên dành cho con, yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;

    - Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con vui chơi giải trí, trình độ học vấn… của cha mẹ.

    Trường hợp này nếu bạn muốn giành quyền nuôi con thì cần phải chứng minh với Tòa án khả năng của mình về việc có thể nuôi dưỡng và chăm sóc con như: tình hình sức khỏe, điều kiện về chỗ ở, việc làm, thu nhập hàng tháng, điều kiện chăm sóc, giáo dục…Bên cạnh đó, bạn cũng cần chứng minh được rằng đối phương không nuôi dạy con tốt ví dụ như không quan tâm, chăm sóc con và có những hành vi bạo lực….

    Thứ hai: Về mức cấp dưỡng khi ly hôn

    Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con khi ly hôn được quy định tại Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

    1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

    2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

    Như vậy, nếu bạn không trực tiếp nuôi con thì phải có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con chưa thành niên hoặc con đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Về mức cấp dưỡng nuôi con quy định tại Điều 116  Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

    Mức cấp dưỡng

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Pháp luật không quy định cụ thể mức cấp dưỡng là bao nhiêu mà phải căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng, nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng và đương nhiên những chi phí này là chi phí hợp lý. Người mẹ đưa ra những chứng từ, hóa đơn khống để tăng tiền cấp dưỡng nuôi con nếu xét thấy những chi phí đó không hợp lý thì Tòa sẽ không giải quyết. Ngược lại, trong trường hợp này bạn cũng phải đưa ra những căn cứ chứng minh những chi phí đó không có thật hoặc không hợp lý. Hơn nữa nếu việc người vợ đưa ra những chi phí vô lý hay người con do người vợ nuôi thường xuyên ốm đau như vậy thì đó cũng là một căn cứ để anh có thể giành quyền nuôi con.

    >> Tư vấn quy định về cấp dưỡng nuôi con qua tổng đài: 1900.6169

    2.2 -T​tư vấn về  nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con trong trường hợp không đăng ký kết hôn

    Câu hỏi: Cho em hỏi là. Năm 2017 thì em và người yêu của em có quan hệ yêu đương. Và đã mang thai và hiện nay em bé đã đc hơn 1 tuổi. Và lúc đó thì em chỉ mới đủ 17t và người yêu em là 19t. Và giờ thì em đang đi học nghề vừa học vừa làm lương tháng 3 triệu do gia đình cung cấp. Vậy thì em sẽ phải cấp dưỡng cho người được cấp dưỡng là bao nhiêu.?

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo như thông tin cung cấp, bạn và người yêu có quan hệ đương và đã có con chung nhưng không đăng ký kết hôn cho nên về mặt pháp lý các bạn không phải  là vợ chồng hợp pháp. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật hiện hành thì quan hệ giữa cha, mẹ với con không phụ thuộc vào việc cha mẹ có quan hệ vợ chồng hợp pháp hay không.

    Tại Điều 15 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau: “Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.”

    Trong trường hợp này con không sống chung với bạn thì bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con tương tự như trường hợp cấp dưỡng giữa cha, mẹ đối với con khi ly hôn theo Điều107, Điều 110 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

    Về mức cấp dưỡng nuôi con quy định tại Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 (đã được trích dẫn tại phần tư vấn 1)

    Như vậy, pháp luật không quy định cụ thể mức cấp dưỡng là bao nhiêu mà sẽ dựa vào thỏa thuận hai bên và sẽ căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng, nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng và đương nhiên những chi phí này là chi phí hợp lý. Trong trường hợp hai bạn không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết

    ---

    2.3 - Ủy quyền khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng có được không?

    Hỏi: Kính thưa luật minh gia. Mình có cháu nội gặp hoàn cảnh bố mẹ ly hôn nhau. Tòa án quyết định quyền nuôi con thuộc về bố. Mẹ có trách nhiệm trợ cấp tiền cấp dưỡng nuôi con mỗi tháng 1 triệu đồng. Nhưng đến nay hơn một năm mẹ không cấp dưỡng đồng nào. Mình là ông nội có giấy uỷ quyền của con trai. Vậy mình có quyền phát đơn khởi kiện hay không. Nếu có thì thủ tục thế nào. Xin cảm ơn.

    Trả lời: Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh chúng tôi tư vấn như sau:

    Về việc ủy quyền khởi kiện yêu cầu mẹ của cháu bé thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì pháp luật tố tụng không có hạn chế về việc này. Tuy nhiên, việc anh có quyền khởi kiện hay không thì phải xác định theo nội dung của hợp đồng/giấy ủy quyền của con trai anh. Con trai anh có đồng ý ủy quyền cho anh để để anh thực hiện việc khởi kiện nay hay không.

    Ngoài ra, anh tham khảo thêm một số tình huống chúng tôi đã tư vấn tương tự như sau:

    >> Khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng nuôi con

    >> Thủ tục yêu cầu cấp dưỡng sau ly hôn

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn mức cấp dưỡng nuôi con để được tư vấn.

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn