Hoài Nam

Hỏi về nơi đăng ký kết hôn

Cho em hỏi, em quê Quảng Ninh chồng tương lai em quê Hưng Yên, giờ em có sổ tạm trú tại quận Ba Đình, Hà Nội, vậy em muốn đăng ký kết hôn tại Ba Đình, Hà Nội theo sổ tạm trú của em thì có được không ạ? Em xin cám ơn ạ!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Khoản 1, Điều 17 Luật Hộ tịch 2014 quy định như sau:

"1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn."

Căn cứ theo quy định này, nếu như bạn đã đăng ký tạm trú tại quận Ba Đình, Hà Nội thì bạn có thể đăng ký kết hôn tại nơi hiện tại bạn đang cư trú (Ba Đình, Hà Nội).

Trên đây là nội dung tư vấn về: Hỏi về nơi đăng ký kết hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí