Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Điều kiện nhận nuôi con nuôi

    • 29/03/2015
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Luật sư tư vấn về Điều kiện nhận nuôi con nuôi trong nước được pháp luật quy định như thế nào? cụ thể như sau:

    Điều 14 - Luật nuôi con nuôi có quy định người nhận nuôi con nuôi phải có:

    +) Năng lực hành vi dân sự

    +) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    +) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    +) Có tư cách đạo đức tốt.

    +) Không bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    +) Không phải chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh

    +) Không chấp hành hình phạt tù;

    +) Đã được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    * Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định “Hơn con nuôi 20 tuổi trở lên” và  “Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi”. 

    Trân trọng!

    CV Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn ×