Tuấn Luật sư

Điều kiện nhận nuôi con nuôi trên 18 tuổi

Luật sư giải đáp giúp em về nhận con nuôi trên 18 tuổi như sau ạ. Nay em 24 tuổi, và có năng lực kinh tế cùng hoàn cảnh gia đình bình thường, ba mẹ em cũng bình thường, bên cạnh đó, Thầy Cô giáo dạy em muốn nhận thêm em làm con nuôi chính thức vì tình cảm thương mến, dù Thầy Cô em cũng có con bình thường và điều kiện kinh tế cũng bình thường. Như vậy thì theo Pháp Luật em có thể được nhận làm con nuôi hợp pháp không? Em xin cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều kiện nhận nuôi con nuôi trên 18 tuổi
Điều kiện nhận nuôi con nuôi quy định thế nào, gọi: 1900.6169

Việc nhận con nuôi giữa bạn với Thầy cô giáo phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Về người được nhận làm con nuôi: Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010

"1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi"

- Về điều kiện đối với người nhận con nuôi: Điều 14 Luật nuôi con nuôi

"1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này".

Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn đã 24 tuổi và đối chiếu với quy định nêu trên thì theo pháp luật bạn sẽ không đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi của Thầy cô mình hợp pháp.

>> Tư vấn quy định về nhận con nuôi, gọi: 1900.6169

- Luật sư tư vấn về điều kiện nuôi con nuôi của vợ chồng

Cháu tôi sinh năm 20xx. Tôi sinh năm 1982 (cậu ruột), vợ tôi sinh năm 1994 (hơn cháu tôi 12 tuổi). Vậy tôi muốn nhận cháu làm con nuôi có được không?Cán bộ tư pháp nơi tôi ở không giải quyết cho tôi vì lý do vợ tôi chỉ hơn cháu tôi 12 tuổi, như vậy có đúng không? Tôi có thể khiếu nại vì hành động này không?

Tư vấn: Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Đối với vấn đề này chúng tôi tư vấn như sau:  

Theo qui định tại Luật nuôi con nuôi 2010 về điều kiện đối với người nhận con nuôi (đã được trích dẫn tại phần trên)

Theo qui định của pháp luật thì đối với trường hợp của anh hoàn toàn có đủ điều kiện để nhận nuôi con nuôi. Tuy nhiên, vợ của anh chưa đủ điều kiện theo qui định của pháp luật là hơn con nuôi trên 20 tuổi nên hai vợ chồng chị không đủ điều kiện để nhận nuôi con nuôi. Bởi vì:

Căn cứ khoản 3- Điều 8 - Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi

"3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng".

Như vậy, một người chỉ được làm con nuôi của cả hai người là vợ chồng, vợ của anh không đủ kiều kiện nhận nuôi con nuôi mà theo pháp luật qui định thì không thể làm con nuôi của riêng vợ hoặc chồng được.

Trân trọng.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí