Tuấn Luật sư

Đặt tên nước ngoài cho con mang quốc tịch Việt Nam?

Để tìm hiểu quy định về Đặt tên nước ngoài cho con mang quốc tịch Việt Nam, các quy định pháp luật liên quan và trường khai sinh cho con khi chồng là người nước ngoài và hiện tại 2 vợ chồng đang sinh sống tại Việt Nam bạn cần nghiên cứu kỹ quy định pháp luật và văn bản hướng dẫn. Nếu không có thời gian tìm hiểu hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn nhanh chóng.

1. Tư vấn lựa chọn quốc tịch Việt Nam nhưng đặt tên nước ngoài cho con?

Câu hỏi: Kính gửi Luật sư, tôi có một vấn đề xin tư vấn như sau, kính mong văn phòng luật sư Minh Gia giải đáp giúp a. Tôi sinh con ở Việt Nam, tôi quốc tịch VN, chồng tôi quốc tịch Bỉ, 2chúng tôi đều đang sinh sống tại VN. Tôi muốn làm giấy khai sinh cho con, mang quốc tịch Việt Nam. Tôi dự định đặt tên cho con theo tiếng nước ngoài (Tên: Michael; họ: LaKhal ) nhưng Phòng tư pháp thành phố nói rằng, không được đặt theo tiếng nước ngoài, bắt buộc là tên tiếng việt. Tôi muốn hỏi điều đó có đúng với quy định của pháp luật VN không? Trong những trường hợp nào, trẻ em được khai sinh quốc tịch VN, tên tiếng nước ngoài? Trân trọng cảm ơn Luật sư !

dat-ten-nuoc-ngoai-cho-con-jpg-13032013033208-U1.jpg

Tư vấn quy định đặt tên nước ngoài cho con, gọi: 1900.6169

Trả lời: Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn cho công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 26 Bộ luật dân sự 2015 quy định Quyền có họ, tên

"1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.

...

3. Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 của Bộ luật này.

Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ."

Theo quy định trên, khi anh, chị đã có văn bản thỏa thuận lựa chọn quốc tịch Việt Nam cho con thì việc đặt tên phải tuân theo bộ luật dân sự 2015. Theo đó, họ của con có thể theo họ cha hoặc họ mẹ; tuy nhiên tên của con (có quốc tịch Việt Nam) thì bắt buộc phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam. Như vậy, nếu chị yêu cầu chọn quốc tịch Việt Nam cho con ( tức là công dân Việt Nam) mà đặt tên con bằng tiếng nước ngoài thì không phù hợp với quy định pháp luật.

>> Luật sư tư vấn thắc mắc về đặt tên cho con, liên hệ: 1900.6169

2. Đặt tên nước ngoài cho con mang quốc tịch Việt Nam quy định thế nào?

Hỏi: Vợ chồng tôi đều mang quốc tịch Việt Nam. Nay tôi chuẩn bị đi đăng ký khai sinh cho con gái đầu lòng. Vợ chồng tôi muốn đặt tên nước ngoài cho cháu là Hoang Jen có được không? Tôi xin cảm ơn

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Minh Gia, nội dung bạn hỏi chúng tôi có ý kiến trả lời như sau:

Theo quy định Tại điểm c, khoản 1, Mục III của Thông tư số 1/2008/TT-BTP ngày 2-6-2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch đã hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp đăng ký hộ tịch có yếu tố nước ngoài. Theo đó, trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch Việt Nam cho con, thì tên của trẻ em là tên Việt Nam (Ví dụ: Đỗ Nhật Thành) hoặc tên ghép giữa tên Việt Nam và tên nước ngoài (Ví dụ: Đỗ Nhật Randy Thành) theo sự lựa chọn của cha, mẹ.

Mặt khác, Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 đã quy định rõ, một trong những điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam là “phải có tên gọi Việt Nam. Tên gọi này do người xin nhập quốc tịch Việt Nam lựa chọn và được ghi rõ trong Quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam”.

Vợ chồng ông bà đều có quốc tịch Việt Nam và không thuộc các trường hợp đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài theo quy định tại Nghị định 158/2005/NĐ-CP và hướng dẫn tại Thông tư số 01/2008/NĐ-CP của Chính phủ. Do đó, việc ông bà đề nghị đăng ký khai sinh cho con và đặt tên cho con là tên nước ngoài (Nguyễn Jenny) là không phù hợp với quy định pháp luật về hộ tịch, quốc tịch.

Trân trọng.

Tư vấn miễn phí