Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Đăng kí khai sinh cho con quá 60 ngày có bị phạt?

    • 15/05/2020
    • Nguyễn Thị Biển
    • Đăng ký khai sinh quá hạn là trường hợp thắc mắc của nhiều ông bố, bà mẹ sau khi sinh con nhưng vì nhiều lý do khác nhau mà chưa tiến hành thủ tục khai sinh cho con. Để giải đáp vướng mắc về việc khai sinh muộn có bị phạt hay không, quá thời hạn bao nhiêu ngày thì vi phạm và các vấn đề khác liên quan bạn hãy liên hệ Hotline luật sư: 19006169 để được tư vấn nhanh chóng, đầy đủ và đúng quy định.

    1. Quy định về đăng ký khai sinh

    Nội dung đăng ký khai sinh là thông tin hộ tịch cơ bản của cá nhân, được ghi vào Sổ hộ tịch, Giấy khai sinh, cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử và Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân liên quan đến thông tin khai sinh phải phù hợp với nội dung đăng ký khai sinh của người đó.

    Việc đăng ký khai sinh do người cha hoặc người mẹ thực hiện tại UBND cấp xã nơi cư trú.

    2. Hỏi luật sư tư vấn về khai sinh cho con

    Để giải đáp mọi thắc mắc của bạn về khai sinh, thủ tục đăng ký khai sinh, việc đăng ký khai sinh quá hạn thế nào là vi phạm và mức xử phạt hành chính thế nào, cũng như mọi vướng mắc khác về vấn đề hộ tịch, hộ khẩu, nhân khẩu mà bạn quan tâm. Bạn hãy liên hệ với Luật Minh Gia qua tổng đài luật sư: 1900.6169 chúng tôi sẵn sàng giải đáp giúp bạn.

    Nếu việc giải đáp trực tuyến chưa làm bạn thỏa mãn thắc mắc, bạn có thể tham khảo tình huống luật sư tư vấn sau đây:

    3. Đăng ký khai sinh cho con quá hạn bị phạt thế nào?

    Hỏi: Chào luật sư! Cho tôi được phép vào thẳng vấn đề. Trường hợp của tôi như sau: tôi năm nay 20 tuổi sinh ngày 14- 12-1995 khẩu ở V nhưng đã kết hôn vào tuổi 19 (tảo hôn) quê vợ tôi ở Hà Nội và đã có 1 đứa con trước thời điểm đăng ký kết hôn. Cho đến thời điểm ngày 17 tháng 12 năm 2015 tôi đủ tuổi đăng ký kết hôn và tôi và vợ tôi đã đi đăng ký kết hôn.

    Nhưng cùng với đó là con tôi đã gần 1 tuổi. Và ngày hôm sau tôi đi khai sinh cho con tôi thì bên tư pháp nói với vợ chồng tôi là đã khai sinh quá thời hạn. Vậy tôi xin hỏi luật sư là: trường hợp của tôi khi đăng ký cần những thủ tục gì. Và khi bị phạt về khai sinh muộn thì bị phạt bao nhiêu?  Cảm ơn luật sư.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho Công ty Luật Minh Gia. Về câu hỏi của bạn chúng tôi trả lời cho bạn như sau:

    Về trách nhiệm đăng ký khai sinh

    Theo Điều 15 Luật hộ tịch năm 2014 như sau:

    "1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

    2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động”.

    Từ quy định trên thì trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày con bạn ra đời thì con bạn phải được khai sinh, tuy nhiên con bạn đã gần 1 tuổi mà chưa được khai sinh, như vậy vợ chồng bạn đã đăng kí khai sinh quá hạn cho con bạn. Thủ tục đăng kí khai sinh trong trường hợp này giống như trong trường hợp đăng kí khai sinh đúng hạn.

    Về thủ tục đăng ký khai sinh

    Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 16 Luật hô tịch 2014 quy định như sau:

    "1. Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.

    Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh".

    Như vậy bạn cần mang đầy đủ các giấy tờ trên theo quy định của pháp luật để có thể đăng kí khai sinh cho con bạn.

    Về xử phạt hành chính đối với hành vi khai sinh quá hạn:

    Theo Điều 27 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP của Chính Phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính bổ trợ hành chính tư pháp:

    “Điều 27. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

    1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

    2. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Làm chứng sai sự thật về việc sinh;

    b) Cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh;

    c) Sử dụng giấy tờ giả để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm giả giấy tờ để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 3, Khoản 4 Điều này.”

    Như vậy trong trường hợp của bạn sẽ bị phạt cảnh cáo cho hành vi đăng kí khai sinh quá hạn.

    >> Tư vấn thắc mắc về đăng ký khai sinh, gọi: 1900.6169

    4 - Thời hạn đăng ký thường trú cho trẻ em mới sinh

    Hỏi: Xin chào công ty tư vấn luật Minh Gia!    Tôi có con năm 2014. Gia đình tôi chuyển đến xã tân nghĩa , di linh, lâm đồng sinh sống. Tôi đã làm khai sinh cho con và làm sổ tạm trú dài hạn cho cả gia đình! Đến nay tôi mới có đủ điều kiện để làm sổ hộ khẩu! Nhưng khi làm hồ sơ tôi lại bị bắt đóng phạt hành chính vì lỗi không đăng ký thường trú cho con tôi! Theo tôi dc biết thì điều 13 bộ luật cư trú 2006 quy định tre em đăng ký nơi cư trú theo nơi cư trú của bố mẹ! Tôi đã đăng ký tạm trú(nơi cư trú) cho con tôi đúng thời hạn. Về việc đăng ký thường trú tôi ko có đủ điều kiện để đăng ký cho con tôi( tôi chưa có sổ hk. Nhập khẩu con tôi vào khẩu của người khác thì cần phải có sự đồng ý của chủ hộ đúng không ah! Điều này tôi không có quyền quyết định nên tôi không làm). Đến bây giờ tôi đã có đủ đk để làm hktt cho cả gia đình mà lại bị phạt với lỗi như trên, Tôi thấy vô lý quá nên tôi không đóng( mặc dù số tiền chả đáng là bao)Vậy kính mong công ty tư vấn dùm tôi. Nếu như tôi sai thì việc công an xã làm tạm trú cho con tôi khi con tôi chưa có thường trú là đúng hay sai? Tôi xin chân thành cảm ơn quý công ty!

    Trả lời:

    Thứ 1 về thời hạn đăng ký khai sinh:

    Khoản 3 điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định:

    "3. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày trẻ em được đăng ký khai sinh, cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, người giám hộ, người nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ em có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho trẻ em đó."

    Theo quy định sau khi đăng ký khai sinh thì trong thời hạn 60 ngày cha, mẹ phải thực hiện đăng ký thường trú cho con. Hết thời hạn nêu trên không thực hiện thì bị xử phạt hành chính. Việc anh/chị đang tạm trú ở Lâm Đồng thì phải về nơi thường trú trước đó để thực hiện đăng ký thường trú cho con. Trường hợp của anh/chị con đăng ký khai sinh từ 2014, quá hạn 60 ngày không thực hiện đăng ký thường trú cho con thì bị coi là vi phạm và bị xử phạt như sau:

    Thứ 2 về Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định.

    "1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;"

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Hotline: 1900.6169