Hỏi đáp Hôn nhân Gia đình

  • Chưa ly hôn nhưng vợ ngăn cản thăm con phải làm thế nào?

    • 07/10/2019
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Luật sư tư vấn về trường hợp vợ hạn chế, ngăn cản chồng trong việc thăm nom, chăm sóc con cái như sau: Câu hỏi: Tôi và vợ của tôi cưới nhau được 7 năm rồi, hiện chúng tôi có một đứa con. Nhưng chi vì lời nói chơi của tôi và những lời nói trong lúc tôi nóng tính làm xúc phạm đến vợ tôi. Hiện vợ tôi đòi ly hôn với tôi, cô ấy tự ly thân với tôi cách nay 5 năm rồi. Hiện tại cô ấy không cho tôi dến phòng trọ thăm con của tôi.

    Vậy cho tôi hỏi: tôi mốn không ly dị với vợ tôi được không khi cô ấy đòi ra tòa? Và tôi có quyền kiện cô ấy không cho tôi đến nhà trọ thăm con của tôi khi 2 chúng tôi chưa ly hôn được không? Tôi chân thành cám ơn!..

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    - Thứ nhất, về quyền yêu cầu ly hôn

    Tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.

    Như vậy, trong trường hợp của gia đình bạn, vợ bạn có quyền gửi đơn đến tòa án nhân dân nơi bạn đang cư trú để yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn đơn phương (nếu như bạn không đồng ý ly hôn).


    - Thứ hai, về quyền thăm nom, chăm sóc con

    Tại Khoản 2, Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan”.

    Mặt khác, tại Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ:

    “1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

    2. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    3. Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

    4. Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ; không được lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; không được xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.”

    Đồng thời, tại Khoản 1, Điều 71 Luật HN&GĐ năm 2014 quy định: Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”.

    Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, khi quan hệ vợ chồng giữa hai bạn vẫn còn tồn tại, vợ bạn sẽ không có quyền ngăn cản bạn trong việc thăm nom, chăm sóc, giáo dục con.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chưa ly hôn nhưng vợ ngăn cản thăm con phải làm thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

    Hotline: 1900.6169