Tuấn Luật sư

Tư vấn về thời hạn cấp dưỡng sau khi ly hôn.

Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa Luật sư, tôi chuẩn bị ly hôn và có thỏa thuận về người nuôi con, tôi muốn hỏi về thời hạn trợ cấp nuôi con sau ly hôn là bao nhiêu năm. Đến khi con mấy tuổi? Xin cảm ơn luật sư

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định cảu pháp luật hiện hành thì nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con sau ly hôn được quy định như sau:

Điều 82 - Luật hôn nhân gia đình 2014. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Thời gian cấp dưỡng đối với con được quy định cụ thể như sau:

Điều 110 - Luật hôn nhân gia đình 2014. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

"Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con."

Căn cứ theo quy định trên, người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn sẽ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi con đủ tuổi thành niên. Nếu con thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản tự nuôi mình thì sẽ vẫn có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về thời hạn cấp dưỡng sau khi ly hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí