Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Xử lý đối với Đảng viên là cán bộ cấp xã đánh bạc

    • 11/03/2019
    • Đồng Xuân Thuận
    • Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Tôi có một người bác đánh bạc dưới hình thức đánh chẵn bị bắt với số tiền trên chiếu là 37 triệu đồng theo biên bản của công an. Người này chưa có tiền án tiền sự là đảng viên và đang là cán bộ xã thì bị xử lý như thế nào? Quy định ra sao mong luật sư tư vấn. cảm ơn luật sư!


    Câu hỏi đề nghị tư vấn:

    Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Tôi có một người bác đánh bạc dưới hình thức đánh chẵn bị bắt với số tiền trên chiếu là 37 triệu đồng theo biên bản của công an. Người này chưa có tiền án tiền sự là đảng viên và đang là cán bộ xã thì bị xử lý như thế nào? Quy định ra sao mong luật sư tư vấn.
    cảm ơn luật sư!

     

    Xử lý đối với Đảng viên là cán bộ cấp xã đánh bạc
    Đánh bạc

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Luật Minh Gia, vấn đề bạn hỏi chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

    “Điều 321. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

    Bác của bạn đánh chẵn, mục đích là được thua bằng tiền mà không được nhà nước cho phép, do vậy, hành vi của người bác là đánh bạc trái phép. Với số tiền thu được trên chiếu bạc là 37 triệu đồng, bác của bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự. Theo đó, bác của bạn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Bác của bạn là Đảng viên nên theo quy định tại Điều 31 Quy định số 102-QĐ/TW quy định về xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm. Theo đó, bác của bạn bị xử lýkỷ luật Đảng hình thức cảnh cáo.

    Ngoài ra,bác của bạn sẽ bị xử lý kỷ luật theo Nghị định 112/2011/NĐ-CP về công chức xã,phường, thị trấn với hình thức kỷ luật: khiển trách, cảnh cáo, hạ bậc lương, buộc thôi việc hoặc giáng chức tùy thuộc vào tính chất của hành vi, vị trí công tác của bác bạn.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia
     

    Hotline: 1900.6169