Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Việc nộp tiền mới được ra Tòa xét xử là đúng hay sai pháp luật?

    • 09/03/2019
    • Trần Kim Khánh
    • Xin cho tôi hỏi tôi có người anh phạm tội đánh bài tổng cộng số tiền thu được 2,7 triệu, bị tạm giam đã hơn 2 tháng và không được gặp mặt người thân, trong khi đó gia đình tôi thì phải đi vay tiền vì phải đúng 120 triệu mới được ra tòa và thêm 120 triệu thì mới được thả vậy thì có đúng với pháp luật không ? anh tôi phạm tội lần đầu và chỉ đánh bạc thôi tôi thì không có tổ chức.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội đánh bạc như sau:

    “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

    Như vậy, nếu anh bạn có hành vi đánh bạc với số tiền là 5.700.000 đồng thì đã đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) với mức hình phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Theo quy định tại ĐIều 9 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) thì đây thuộc trường hợp tội phạm ít nghiêm trọng.

    Điều 173 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về thời hạn tạm giam để điều tra như sau:

    “1. Thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    2. Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, xét cần phải có thời gian dài hơn cho việc điều tra và không có căn cứ để thay đổi hoặc hủy bỏ biện pháp tạm giam thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn tạm giam, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn tạm giam.

    Việc gia hạn tạm giam được quy định nh¬ư sau:

    a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn tạm giam một lần không quá 01 tháng;

    Khi đã hết thời hạn tạm giam thì người bị tạm giam phải được trả tự do. Trường hợp xét thấy cần thiết thì cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng áp dụng biện pháp ngăn chặn khác.

    …”

    Như vậy, căn cứ theo quy định đã nêu trên nếu hết thời hạn điều tra thì người bị tạm giam được trả tự do. Nếu xét thấy đủ yếu tố để xét xử thì vụ án phải được đưa ra xét xử. Do đó, việc gia đình bạn phải nộp 120 triệu thì vụ án mới được giải quyết là không phù hợp với quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty luật Minh Gia.
     

    Hotline: 1900.6169