Mai Hồng

Vay tiền không trả được bị bôi xấu công ty kiện được không?

Chào Luật sư! Tôi có vay của người bạn 200 triệu với lãi suất 5% tháng. Được tháng tôi vẫn trả lãi bình thường. Sau đó tôi viết giấy vay thêm 100 triệu vậy là tổng cộng 300 triệu. Tôi đóng tiền lời được 3 tháng thì cty làm ăn thua lỗ nên không thanh toán được. Và xin nợ và chấp nhận lãi suất đến khi thanh toán. Nhưng do không làm ăn được nên chủ nợ đăng sản phẩm của cty và tên cty lên facebook zalo nhằm nói xấu làm mất uy tín cty. Vậy cho hỏi họ có quyền làm như vậy không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo như bạn trình bày thì bạn có hợp đồng vay mượn với bạn của bạn, tuy nhiên, bạn đã vi phạm nghĩa vụ hợp đồng vì đã không trả nợ đúng hạn, tuy nhiên đó không phải là căn cứ để bạn bạn có thê bôi nhọ công ty bạn

 

Theo quy định của pháp luật hình sự thì người đó có thể sẽ bị truy tố về tội danh như sau:

 

Điều 331 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội lợi dụng các quyền tự do dân chủ xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân như sau:

 

“1. Người nào lợi dụng các quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tự do tín ngưỡng, tôn giáo, tự do hội họp, lập hội và các quyền tự do dân chủ khác xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

 

2. Phạm tội gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.”

 

Điều 156 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017) quy định về tội vu khống như sau:

 

“1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

 

a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

 

b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

 

a) Có tổ chức;

 

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

 

c) Đối với 02 người trở lên;

 

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

…”

 

Bạn có thể đem tất cả những bằng chứng, những thông tin mà bạn có được đến cơ quan công an yêu cầu họ điều tra về hành vi phạm tội này. Cơ quan điều tra sẽ có nghĩa vụ xác minh làm rõ đối tượng đã thực hiện hành vi và truy tố họ trước pháp luật.

 

Trân trọng !

CV tư vấn: Châm Anh - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí