1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Tư vấn về trường hợp tội phạm buôn bán ma túy có được hưởng đặc xá không?

    • 20/06/2015
    • Phan Thu Thủy
    • Chồng tôi phạm tội tàng trữ trái phép chất ma tuý, án phạt là 30 tháng hiện đã cải tạo được 14 tháng và vừa rồi được giảm 4 tháng. Vậy mùng 2/9 này có được hưởng đặc xá không? Chồng tôi chưa từng có tiền án tiền sự và cũng không có tiền sử nghiện.


    Nội dung đề nghị tư vấn:
     
    Chào luật sư, xin hỏi luật sư chồng tôi phạm tội tàng trữ trái phép chất ma tuý, án phạt là 30 tháng hiện đã cải tạo được 14 tháng và vừa rồi được giảm 4 tháng. Vậy đến mùng 2/9 này có được hưởng đặc xá không ạ. Chồng tôi chưa từng có tiền án tiền sự và cũng không có tiền sử nghiện, mong luật sư tư vấn quy định về đặc xá để tôi được biết, xin cảm ơn luật sư
     
    Trả lời tư vấn:
     
    Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Điều 8, điều 9, luật đặc xá 2007 quy định như sau:
     
    “Điều 8. Thủ tục trình Chủ tịch nước ban hành Quyết định về đặc xá
     
    Theo yêu cầu của Chủ tịch nước hoặc trong trường hợp Chính phủ đề nghị đặc xá được Chủ tịch nước chấp nhận, Chính phủ chủ trì phối hợp với Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao và các cơ quan có liên quan nghiên cứu, làm Tờ trình để Chủ tịch nước xem xét, ban hành Quyết định về đặc xá.”
     
    “Điều 9. Công bố và thông báo Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước
     
    Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước được công bố và thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng.
     
    Sau khi Quyết định về đặc xá của Chủ tịch nước được công bố thì được niêm yết tại trại giam, trại tạm giam.”
     
    Như vậy đến ngày 2/9 này nếu Chủ tịch nước có ban hành quyết định về đặc xá, thì chồng bạn mới có thể được đặc xá nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật.
     
    Điều 10, luật Đặc xá 2007 có quy định như sau:
     
    “Điều 10. Điều kiện được đề nghị đặc xá

    1.Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù được đề nghị đặc xá phải có đủ các điều kiện sau đây:
     
    a)Chấp hành tốt quy chế, nội quy của trại giam, trại tạm giam; tích cực học tập, lao động; trong quá trình chấp hành hình phạt tù được xếp loại cải tạo từ loại khá trở lên; khi được đặc xá không làm ảnh hưởng đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
     
     b) Đã chấp hành hình phạt tù được một thời gian do Chủ tịch nước quyết định nhưng ít nhất là một phần ba thời gian đối với hình phạt tù có thời hạn, nếu trước đó đã được giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù thì thời hạn được giảm không được tính vào thời gian đã chấp hành hình phạt tù; ít nhất là mười bốn năm đối với hình phạt tù chung thân;
     
    c) Đối với người bị kết án phạt tù về các tội phạm về tham nhũng hoặc một số tội phạm khác được Chủ tịch nước quyết định trong mỗi lần đặc xá thì phải chấp hành xong hình phạt bổ sung là phạt tiền, bồi thường thiệt hại, án phí hoặc nghĩa vụ dân sự khác.”
     
    Trong trường hợp của chồng bạn, chồng bạn phạm tội tàng trữ trái phép chất ma tuý, án phạt là 30 tháng hiện đã cải tạo được 14 tháng và vừa rồi được giảm 4 tháng, chồng bạn chưa từng có tiền án tiền sự và cũng không có tiền sử về nghiện thì nếu như đáp ứng đủ điều kiện được quy định tại điểm a, b khoản 1 điều 10 này và điểm c đối với một số tội phạm khác được Chủ tịch nước quyết định trong mỗi lần đặc xá thì sẽ được hưởng đặc xá.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp tội phạm buôn bán ma túy có được hưởng đặc xá không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV: Ngọc Anh – Công ty luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169