1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Tư vấn về tội mua bán trái phép hóa đơn

    • 27/02/2019
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Công ty tôi có bán 25 bộ hóa đơn giá trị gia tăng cho một công ty bạn để bù vào số hóa đơn bị mất. Vừa qua, Cục Thuế thành phố đã phát hiện và lập biên bản xử lý. Việc chúng tôi bán hóa đơn giá có bị xử lý về hình sự không? Nếu có thì bị xử về tội gì?

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 203 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về Tội in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước như sau:

    “1. Người nào in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng phôi từ 50 số đến dưới 100 số hoặc hóa đơn, chứng từ đã ghi nội dung từ 10 số đến dưới 30 số hoặc thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; 

    …”

    Căn cứ vào những thông tin do bạn cung cấp và quy định của pháp luật, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Người của công ty có hành vi mua bán 25 bộ hóa đơn giá trị gia tăng cho công ty khác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép hóa đơn khi:

    + Số lượng hóa đơn phía công ty bán ra là ở dạng phôi (chưa ghi giá trị) thì với số lượng là 25 hóa đơn, không đủ cấu thành tội mua bán trái phép hóa đơn nhưng nếu có thêm điều kiện là người đó đã từng bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì sẽ cấu thành tội.

    Hoặc:

    + Số lượng hóa đơn mà phía công ty bán không phải ở dạng phôi (đã ghi nội dung) thì với số lượng là 25 hóa đơn (là số lượng lớn) đã đủ để cấu thành tội mua bán hóa đơn trái phép.

    Trân trọng!

    P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169