Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Tư vấn về tội lưu hành và in tiền giả

    • 14/03/2019
    • Lại Minh Hiếu
    • Người thân của tôi hiện đang bị giam giữ vì tội lưu hành và nghi ngờ in ấn tiền giả. Xin cho tôi hỏi. Nếu thật sự người thân của tôi bị kết tội thì sẽ bị phạt như thế nào. Quy định pháp luật trường hợp người thân của tôi thế nào? Theo như thôi được biết, người thân của tôi bị bắt trong tình trạng trong nhà đang có một số bản in tiền giả bị lỗi. Số tiền dưới 10 triệu. Xin luật sư tư vấn giúp.

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi trả lời tư vấn như sau:

     

    Theo quy định tại Điều 207 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả như sau:

     

    Điều 207. Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả

     

    1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

     

    2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

     

    3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

     

    4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

     

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

     

    Như vậy, trong trường hợp người thân của bạn, với hành vi lưu hành và bị bắt trong tình trạng trong nhà đang có một số bản in tiền giả bị lỗi với số tiền nếu dưới 5 triệu thì người thân của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lưu hành tiền giả theo khoản 1 Điều 207 Bộ luật hình sựbị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm. Trường hợp từ 5 triệu đến dưới 50 triệu thì người thân của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lưu hành tiền giả theo khoản 2 Điều 207 Bộ luật hình sự và bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

     

    Trân trọng!
    CV. Nguyễn Thị Thanh Hương - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169